เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 9 of 9

Thread: หายอดการสั่งซื้อตามช่วงเวลาแบบมีเงื่อนไข

boonsong
    Guest

หายอดการสั่งซื้อตามช่วงเวลาแบบมีเงื่อนไข

มีความต้องการหาการสั่งซื้อตามวันที่กำหนดโดยมีเงื่อนไขของการผูกกับสูตรการผลิต ตามตัวอย่างเบื้องต้นครับ (มีเงื่อนไขการตรวจสอบ 3 ขั้นตอนครับ)
    1. ตรวจสอบวันที่ผลิต
    2. ตรวจสอบสูตรกับตัวสินค้า
    3. นำมาคำนวณหาการสั่งซื้อ

pichartyapan
    Guest
    Quote Originally Posted by boonsong View Post
    มีความต้องการหาการสั่งซื้อตามวันที่กำหนดโดยมีเงื่อนไขของการผูกกับสูตรการผลิต ตามตัวอย่างเบื้องต้นครับ (มีเงื่อนไขการตรวจสอบ 3 ขั้นตอนครับ)
    ไม่เห็นตัวข้อมูล แนะนำไม่ถูกครับ แนะนำให้แนบงานมานะครับ

boonsong
    Guest

หายอดการสั่งซื้อตามช่วงเวลาแบบมีเงื่อนไข

excel_fever
    Guest
    http://www.excelexperttraining.com/f...entry.php?b=57
    น่าจะประยุกต์ใช้ได้นะครับ

gaka
    Guest
    รูปแบบไฟล์เป็นแบบที่คุณต้องการใช้งานเท่านั้นไม่สามารถเปลี่ยนแปลงได้ใช่ไหม?
    ที่ถามเพราะผมเคยทำตัวอย่างเอาไว้ เพียงแต่ไม่เก็บในรูป Cross tab ที่คุณออกแบบไว้เพราะมันเอาไปใช้งานต่อยอดลำบาก

boonsong
    Guest

เรียน ท่านผู้รู้ทุกท่าน
    ขอเรียนอธิบายงานที่แนบมา คือ เอา จำนวน Product ตามวันที่กำหนด มาคูณกับสูตร Bom
    แล้วกระจายออกเป็นยอดความต้องการสั่งซื้อแต่ละวันครับ
    คือผมติดที่ว่าจะทำให้มันกระจายออกแต่ละวันได้ อย่างไร เช่น สั่งวันที่ 3/1/2010 - 6/1/2010 ต้องการให้ข้อมูลกระจายออกเป็นรายวัน 3,4,5,6
    ขอรบกวนสอบถามสูตรที่สามารถกระจายออกเป็นวันได้ครับ

gaka
    Guest
    สงสัยมันจะยากเกินไป รอท่านอื่นมาช่วยตอบดีกว่า

สมเกียรติ
    Guest
    1. เซลล์ J5:J10 หาจำนวน RawMat ตามชื่อ BOM ด้วยสูตร Array ที่สร้างพร้อมกัน
      {=INDEX($B$6:$G$11,0,MATCH(J$4,$B$5:$G$5,0))}
    2. copy สูตรไปทางขวาเพื่อคำนวณตามชื่อ BOM
    3. เซลล์ J16:O16 หาจำนวนการสั่งซื้อตามรายชื่อ BOM ด้วยสูตร Array ที่สร้างพร้อมกัน
      {=INDEX($B$18:$G$30,MATCH($J$13,$A$18:$A$30,0),0)*$J5:$O5}
    4. copy สูตรลงมาข้างล่างเพื่อคำนวณตามชื่อ RawMat แล้วหายอดรวมที่ต้องการในวันนั้นๆ
    5. จากนั้นใช้ Data Table เพื่อคำนวณหายอดรวมในวันอื่นๆในตาราง Q16:S21
    แกะตัวอย่างแนบดูครับ ผมซ่อนตารางที่ไม่จำเป็นไว้ให้เห็นเฉพาะผลที่ต้องการ

ยากมากทีเดียวปัญหานี้ :yesnod: น่าจะมีทางอื่นง่ายกว่าก็ได้ครับ

boonsong
    Guest
    ขอบคุณมากครับอาจารย์