เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 6 of 6

Thread: ใส่สีสลับชุดของข้อมูล

สมเกียรติ
    Guest

ใส่สีสลับชุดของข้อมูล

ถ้ามีข้อมูลเก็บไว้เป็นชุดตามแนวตั้ง ตามนี้
    a
    a
    a
    b
    b
    c
    c
    c
    ต้องการให้ใช้ Conditional Format ใส่สีแบ่งให้เห็นแต่ละชุดสลับกันไปเรื่อยๆครับ โดยข้อมูลแต่ละชุดไม่จำเป็นต้องมีจำนวนรายการเท่ากัน ตอนนี้ผมคิดได้แค่สูตรนี้
    =MOD(SUM(1/COUNTIF($B$2:B2,$B$2:B2)),2)=1

ฝากคิดสูตรอื่นให้ด้วยครับ น่าจะมีสูตรที่ง่ายกว่านี้
    ขอบคุณครับ

pichartyapan
    Guest
    Quote Originally Posted by สมเกียรติ View Post
    ถ้ามีข้อมูลเก็บไว้เป็นชุดตามแนวตั้ง ตามนี้
    a
    a
    a
    b
    b
    c
    c
    c
    ต้องการให้ใช้ Conditional Format ใส่สีแบ่งให้เห็นแต่ละชุดสลับกันไปเรื่อยๆครับ โดยข้อมูลแต่ละชุดไม่จำเป็นต้องมีจำนวนรายการเท่ากัน ตอนนี้ผมคิดได้แค่สูตรนี้
    =MOD(SUM(1/COUNTIF($B$2:B2,$B$2:B2)),2)=1

ฝากคิดสูตรอื่นให้ด้วยครับ น่าจะมีสูตรที่ง่ายกว่านี้
    ขอบคุณครับ
    แบบนี้ดูง่ายขึ้นไหมครับ
    =MOD(IF(B2=B1,E1,E1+1),2)<>0

สมเกียรติ
    Guest
    ถ้าไม่จำเป็นต้องพึ่งพา column E จะทำได้ไหมครับ ขอให้ใช้ตัวข้อมูลใน column B ของมันเองเป็นเงื่อนไขให้เปลี่ยนสีเป็นชุดๆ

neang
    Guest
    อาจารย์ครับ อาจารย์ต้องการให้เวลาผู้ใช้ key ข้อมูลที่แตกต่างกันกับCellด้านบนให้ทำการสลับสีใช่หรือไม่ครับ หรือทำการตรวจสอบค่าสีเท่านั้นครับ

อรวีร์
    Guest

Smile

Quote Originally Posted by สมเกียรติ View Post
    ถ้าไม่จำเป็นต้องพึ่งพา column E จะทำได้ไหมครับ ขอให้ใช้ตัวข้อมูลใน column B ของมันเองเป็นเงื่อนไขให้เปลี่ยนสีเป็นชุดๆ
    อรวีร์ใช้สูตรแนวทางแบบคุณ pichartyapan มาใส่ใน Cond.Format ดังแฟ้มแนบค่ะ
    ไม่รู้จะสั้นกว่านี้ได้อย่างไร :redface:

สมเกียรติ
    Guest
    ขอบคุณครับ สูตรแปลกดี
    =MOD(SUMPRODUCT(N(B$1:B1<>B$2:B2)),2) :smile: