เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 4 of 4

Thread: EXCEL2003 มักจำไฟล์ที่เคยเสียหาย แล้วไม่ให้เปิดอีก จะแก้ไขอย่างไรครับ

มิตรภาพ
    Guest

การErrorจากสูตรหรือจากโค้ดจนแฮ้งค์ไป EXCEL2003 จะจำชื่อไฟล์นี้ไว้ ไม่ยอมให้เปิดใช้อีก ถึงแม้จะแ

ไฟล์ที่เคยเปิด แล้วเกิดความเสียหายจนเปิดไม่ได้ หรือไฟล์ที่มีมาโคร แล้วมาโครผิดพลาด excel มักจะจำชื่อนั้นไปตลอด ถึงแม้แก้ไขแล้ว บางทีก็ยังเปิดใช้ไม่ได้ ท่านใดประสบปัญหาแบบนี้ แล้วแก้ไขได้ กรุณาช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับผม

มิตรภาพ
    Guest

ได้คำตอบแล้วครับ...

จากกรณีที่ถามไว้ สิ่งที่ทำให้ผมไม่ได้คำตอบสักที ก็เนื่องมาจากความเคยชิน ของ user ในที่ทำงานผมเองครับ คือเมื่อติดปัญหาปุ๊บ ก็มักจะคลิกโน่นคลิกนี่ลองดูก่อน โดยที่ไม่ได้อ่านให้รอบคอบ เมื่อแจ้งมายังผม ข้อความแนะนำหรือคำเตือนต่างๆจากโปรแกรม ก็ถูกคลิกปิดไปแล้ว มาวันนี้ผมพบปัญหาด้วยตัวเอง จึงพบว่ามีวิธีจัดการอยู่ครับ เพียงแต่คำแนะนำถูกคลิกผ่านไปก่อนทุกทีเท่านั้น

การทำงานกับ Excel ไม่ว่าจะด้วยงานบนชีทงานทั่วๆไป หรืองานที่ต้องใช้ร่วมกับ VBA มักมีข้อผิดพลาดเกิดขึ้นได้เสมอๆ นอกจากนั้น ความผิดพลาดที่ Excel ฟ้องขึ้นมา ยังมาจากความผิดพลาดของระบบ LAN ได้ด้วยโดยเฉพาะไฟล์ที่เคยเปิดจาก LAN ได้ แต่มาบางครั้งระบบล่มหรือช้ากว่าปกติ ไฟล์เหล่านี้จะถูกตีตราว่า "ผิดปกติ" ทันทีครับ

ไฟล์ที่ถูกตีตราว่าผิดปกตินี้ หากยังนำมาใช้งานอีกต่อไป อาจเกิดผลพวงที่คาดเดาไม่ได้ ดังนั้น Excel จึง "ระงับ" การใช้ไฟล์ "ชื่อนี้" ทันทีครับ

ปัญหาก็คือ ไม่ว่าเราจะแก้ไขไฟล์ให้ถูกต้องแล้ว หรือเราจะย้ายไฟล์นั้นไปไว้ที่โฟลเดอร์ใหนของเครื่อง Excel ก็ยังคง "จำ" ชื่อนี้ไว้ตลอด
    หากเราสามารถเปลี่ยนชื่อไฟล์นี้เป็นชื่ออื่นเพื่อทำงานก่อน ก็สามารถที่จะทำได้เหมือนกัน แต่งานบางงานจำเป็นต้องใช้ชื่อเดิม โดยเฉพาะงานของผม ซึ่งไฟล์ที่ว่านี้เป็นไฟล์เก็บโค้ดรวมของทั้งระบบ จึงไม่สามารถเปลี่ยนชื่อหนีไปใหนได้

วิธีการมีอยู่แล้วใน Help หรือ วิธีใช้ ของ Excel นั่นเอง ซึ่งสรุปได้ดังนี้ครับ

1. ไปที่เมนู "วิธีใช้" เลือกคำสั่ง "เกี่ยวกับ Microsoft Office Excel"
    2. โปรแกรมจะแสดงหน้าต่างออกมา มีปุ่ม 4 ปุ่ม เลือกที่ปุ่มสุดท้ายคือ "รายการที่ถูกปิดการใช้งาน"
    3. โปรแกรมจะแสดงหน้าต่างรายชื่อไฟล์ที่ถูกยกเลิกการใช้งานไว้ อาจจะมีไฟล์เดียว หรือหลายไฟล์ก็แล้วแต่กรณี ให้คลิกเลือกที่ไฟล์ที่ต้องการ แล้วมาคลิกที่ปุ่ม "เปิดใช้งาน" จากนั้นก็คลิกที่ปุ่ม "ปิด"
    4. คลิกที่ปุ่ม "ตกลง" เพื่อกลับเข้าสู่การทำงานตามปกติ

เพื่อความแน่นอน ให้ปิดโปรแกรม Excel ลงก่อน แล้วรีสตาร์ทเครื่องสัก 1 รอบเพื่อความชัวร์
    หากทำแล้วไม่หาย ก็ต้องพิจารณาโดยละเอียดอีกทีด้วยนะครับ ว่าปัญหาเกิดที่ตัวไฟล์, เกิดที่ VBA ในไฟล์, เกิดที่วินโดวส์ หรือเกิดที่ระบบแลน ซึ่งคงต้องใช้ความรอบคอบและละเอียดถี่ถ้วนมากสักหน่อยครับผม

*** เมื่อเกิด Error โปรแกรมจะแจ้งเตือนถึงสาเหตุเสมอ บางครั้งเกิด Error จนแฮ้งค์ค้างไป แต่เมื่อพยายามเปิดใหม่ โปรแกรมก็จะเตือนให้รู้ว่าได้ "จองจำ" ไฟล์นี้ไว้แล้ว เพราะฉะนั้น ต้องอ่านและพิจารณาการแจ้งเตือนให้ละเอียดทุกครั้งครับ

สมเกียรติ
    Guest
    ขอบคุณครับ เป็นเรื่องที่ไม่เคยรู้มาก่อน แปลกดี

มิตรภาพ
    Guest
    นึกขึ้นได้ว่า เคยพบว่าหลายๆกระทู้แนบไฟล์มา บอกว่าเกิด Error ไม่สามารถเปิดใช้งานได้ แต่พออาจารย์ท่านต่างๆเอามาลองเปิดแล้ว กลับไม่พบความผิดปกติอะไรเลย อาจจะเป็นกรณีเดียวกันนี้ก็ได้นะครับ ลองเข้าไปตรวจสอบตามผมดูอีกทีก็ดีครับผม