เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 11

Thread: การ print หลาย label ใน 1 หน้า

htawatchai
    Guest

การ print หลาย label ใน 1 หน้า

การ print หลาย label ใน 1 หน้า สามารถใช้ VBA ได้อย่างไรครับ
    โดยต้องการพิมพ์ Label 8 ใบต่อ 1 หน้า
    ซึ่งผมลองใช้ macro บันทึกดังนี้ครับ

Range("A1:E7").Select
    Selection.Copy
    Range("G1").Select
    ActiveSheet.Paste

แต่ถ้าต้องการเลือกจำนวน Label ที่จะพิมพ์เป็น 3 , 4 , 5 ใบ
    ให้พิมพ์เรียงต่อเนื่องกันจะต้องแก้ไข code อย่างไรครับ

vajra
    Guest
    ลองใช้วิธีนี้ สร้าง Label แล้วค่อยเขียน Code ควบคุมการพิมพ์
    Paste Picture Link

htawatchai
    Guest
    Quote Originally Posted by vajra View Post
    ลองใช้วิธีนี้ สร้าง Label แล้วค่อยเขียน Code ควบคุมการพิมพ์
    Paste Picture Link
    ผมได้ลองทำตามคำแนะนำแล้วครับ โดยสร้างปุ่ม command 1
    ลอก Code จากการบันทึก macro ได้ code ดังนี้ครับ

Private Sub CommandButton1_Click()
    Sheets("Sheet1").Select
    Range("A1:E7").Select
    Sheets("Sheet2").Pictures.Paste(Link:=True).Select
    End Sub

เมื่อกดปุ่มก็จะได้ label ที่ sheet 2 ครับ
    แต่ถ้ากดปุ่ม 2 หรือ 3 ครั้ง ก็จะมี label ตามจำนวนที่กดปุ่มแต่จะอยู่ซ้อนกันที่ตำแหน่งเดิมครับ
    และสังเกตุว่าจะขึ้นกับตำแหน่ง cursor ใน sheet 2 ด้วยครับ
    ถ้าจะให้ label พิมพ์ แถวละ 2 ชิ้น ต่อเนื่องกันจะต้องแก้ไขอย่างไรตรับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    ธวัชชัย

vajra
    Guest
    Attachment 7384
    สร้าง Link Picture ทั้งหมดใว้ก่อน (8 รูป)
    แล้วเขียน Code ควบคุมการแสดง Label
    Code:
    Private Sub CommandButton1_Click()
    For Each i In ActiveSheet.DrawingObjects
       If TypeName(i) = "Picture" Then n = n + 1
               If n > [q3].Value Then
               i.Visible = False
               Else
                i.Visible = True
       End If
    Next i
    ActiveSheet.PrintPreview
    End Sub

htawatchai
    Guest
    ขอบคุณมากครับที่แนะนำ แต่ติดที่จะต้องพิมพ์มากกว่า 10 ใบ
    ผมลองค้นใน forum และปรับปรุง code ใหม่เป็น
    Dim col, ro As Integer
    col = Int([PrintNum] / 2) - 1
    ro = Int(([PrintNum] - 1) / 2)
    '
    Range("A1:E6").Select
    Sheets("Sheet2").Select
    'next row no.label>2
    For i = 0 To [ro] Step 1
    Range("a1").Offset(i, 0).Select
    ActiveSheet.Pictures.Paste(Link:=True).Select
    Next i
    'Next column
    For j = 0 To [col] Step 1
    If [col] < 0 Then k = o Else k = 1
    Range("a1").Offset(j, k).Select
    ActiveSheet.Pictures.Paste(Link:=True).Select
    Next j
    End Sub

ก็สามารถพิมพ์ได้ครับ แต่ยังติดปัญหาที่เวลา preview แล้วจะช้า
    และอีกประการหนึ่ง ถ้ามีข้อมูลที่จะพิมพ์อีกรายการหนึ่งต่อกันไปจะปรับปรุงอย่างไรครับ
    ขอบคุณครับ

สมเกียรติ
    Guest
    Application.ScreenUpdating = False
    รหัสที่ต้องการปิดไม่ให้เห็นการทำงาน
    รหัสที่ต้องการปิดไม่ให้เห็นการทำงาน
    Application.ScreenUpdating = True

รหัสนี้จะช่วยทำให้ทำงานเร็วขึ้นครับ เพราะจอจะไม่เห็นการเปลี่ยนแปลงใดๆโดยเฉพาะการไปที่ชีทแล้ว copy > paste

rotcsaa
    Guest
    ให้แก้โค้ดจาก
    Range("A1:E6").Select

ไปเป็น
    Code:
    Sheets("Sheet1").Range("A1:E6").Copy
    จะช่วยให้แมโครทำงานเร็วขึ้น เนื่องจากเรากำลังคัดลอกเซลล์ A1:E6 ที่อยู่ในเวิร์กชีต Sheet1 และ Copy เป็น Method ที่สามารถทำงานได้ทั้ง Range และ Worksheet

htawatchai
    Guest
    ขอบคุณครับ ทำงานเร็วขึ้นครับ
    เมื่อแก้ไข Code เป็น Sheets("Sheet1").Range("A1:E6").Copy
    แต่การ print preview ยังช้ามากอยู่ครับ (ขึ้น Not responding ชั่วขณะหนึ่งครับ)

อาจารย์กรุณาอธิบายวิธีการใช้ code ที่แนะนำ (ถ้ามีตัวอย่างประกอบก็ดีครับ)
    เพื่อจะได้ไปประยุกต์ใช้ เนื่องจากยังไม่เข้าใจจริงๆครับ

Application.ScreenUpdating = False
    Application.ScreenUpdating = True

หลายโครงงาน ผมได้นำตัวอย่างไปประยุกต์ใช้ได้ผลดีครับ
    ขอบพระคุณครับ
    ธวัชชัย

rotcsaa
    Guest
    ถ้าเป็นอ้อม อ้อมจะใช้ Mail Merge พิมพ์ป้ายผนึก โดยใช้ MS Excel เก็บข้อมูลในรูปฐานข้อมูลแล้วใช้ MS Word เชื่อมต่อเข้ามาดึงข้อมูลไปพิมพ์ป้ายผนึก

บังเอิญไม่เห็นตารางเก็บข้อมูลจึงบอกไม่ได้ว่าจะทำอย่างไร

สมเกียรติ
    Guest
    Quote Originally Posted by htawatchai View Post
    ไม่ทราบจะอธิบายมากขึ้นกว่าเดิมได้อย่างไรครับ น่าจะลองแล้วก็จะรู้เอง