เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 9 of 9

Thread: อยากให้ cell ที่มีการใส่สูตรไว้แสดงใน cell ถัดมา

ann1974
    Guest

Question อยากให้ cell ที่มีการใส่สูตรไว้แสดงใน cell ถัดมา

ผมอยากให้ cell ที่มีการใส่สูตรคำนวณไว้ให้แสดงสูตร ในช่องถัดมา (หรือช่องอื่นๆ)

ดังรูปในช่อง SUM ผลลัพท์ = 60 สูตรคือ SUM(B3:B5) ไว้
    ในช่องถัดมาด้านขวาอยากให้แสดงว่า =SUM(B3:B5) ตามสูตรคำนวณไว้ครับ

ขอบคุณที่สุดครับ :nonod:

excel_fever
    Guest
    ลองกด CTRL+~

สมเกียรติ
    Guest
    Excel ไม่มีสูตรที่ใช้แสดงสูตรในเซลล์ เว้นแต่จะใช้ Add-in ช่วยครับ

ในหลักสูตรสุดยอดเคล็ดลับ มี Add-in ชื่อ Expert2000.xla พอติดตั้งลงเครื่องเสร็จแล้ว จะมีสูตร
    =Fml(Cell)
    ซึ่งจะแกะสูตรในเซลล์นั้นๆให้ครับ

ดูวิธีติดตั้ง Add-in ได้จาก
    http://www.excelexperttraining.com/forums/content.php?r=341

ann1974
    Guest
    ขอบคุณอาจารย์สมกียรติครับ
    ทำได้แล้วครับ :smile: (หามาตั้งนาน)

vajra
    Guest
    ลองเขียนเป็น UDF
    Code:
    Function Fml(r As Range)
    Fml = "" & r.Formula
    End Function

เอก
    Guest
    Quote Originally Posted by สมเกียรติ View Post
    Excel ไม่มีสูตรที่ใช้แสดงสูตรในเซลล์ เว้นแต่จะใช้ Add-in ช่วยครับ

ในหลักสูตรสุดยอดเคล็ดลับ มี Add-in ชื่อ Expert2000.xla พอติดตั้งลงเครื่องเสร็จแล้ว จะมีสูตร
    =Fml(Cell)
    ซึ่งจะแกะสูตรในเซลล์นั้นๆให้ครับ

ดูวิธีติดตั้ง Add-in ได้จาก
    http://www.excelexperttraining.com/forums/content.php?r=341
    เรียน อาจารย์สมเกียรติ
    ไม่ทราบว่าใน Add-Ins ชุดนี้ มีฟังก์ชันอะไรให้เรียกใช้ได้บ้างครับ

dang_xx
    Guest
    เรียน อ.เอก
    ผมขออนุญาติตอบแทนแค่ชื่อ Function นะครับ
    ส่วนรายละเอียดต้องรอให้ อ.สมเกียรติ มาอธิบายให้ทราบครับ

Function FML
    Function RunFML
    Function CondFML
    Function HasFML
    Function FMT
    Function fontinfo
    Function FontStyle
    Function CellType
    Function BoldSum

เอก
    Guest
    Quote Originally Posted by dang_xx View Post
    เรียน อ.เอก
    ผมขออนุญาติตอบแทนแค่ชื่อ Function นะครับ
    ส่วนรายระเอียดต้องรอให้ อ.สมเกียรติ มาอธิบายให้ทราบครับ

Function FML
    Function RunFML
    Function CondFML
    Function HasFML
    Function FMT
    Function fontinfo
    Function FontStyle
    Function CellType
    Function BoldSum
    ขอบคุณครับ

สมเกียรติ
    Guest
    Quote Originally Posted by เอก View Post
    เรียน อาจารย์สมเกียรติ
    ไม่ทราบว่าใน Add-Ins ชุดนี้ มีฟังก์ชันอะไรให้เรียกใช้ได้บ้างครับ
    เราค้นหาได้เองจากการกดปุ่ม fx ที่ Formula Bar แล้วคลิกดูสูตรประเภท User Defined ครับ