เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Page 4 of 4 FirstFirst ... 234
Results 31 to 33 of 33

Thread: สร้าง user form บันทึกไปยังอีกไฟล์

pakdeetawa
    Guest

ผมแนบไฟล์งานที่ผมทำไว้มาให้ดูแล้วครับ

กลับมาดูกระทู้เห็นตอบกันเยอะมากเลยผมดีใจมากเลยครับ ต้องขออภัยทุกท่านที่ผมโพสไว้แล้วยังไม่ได้มาดูคำตอบเนื่องจากงานทำไม่ทันเลยหยุดพักโปรแกรมไว้ชั่วคราว ผมขอต่อเลยน่ะครับ ผมได้แนบไฟล์ที่เป็นโปรเจคของผมมาให้ช่วยพิจารณา ซึ่งพยายามเขียนมากว่า สองเดือน

ฟอร์มที่ใช้งาน
    1.frmmkt ฟอร์แรกที่ใช้ในการรันข้อมูลและเป็นข้อมูลหลัก
    2.frmpreviewmkt เป็นฟอร์มของแผนก mkt เรียกดูและแก้ไขข้อมูล
    3.frmpreviewrd เป็นฟอร์มของแผนก rd เรียกดูและแก้ไขข้อมูล
    4.frmpreviewsc เป็นฟอร์มของแผนก sc เรียกดูและแก้ไขข้อมูล
    5.frmpviewpide เป็นฟอร์มของแผนก pd เรียกดูและแก้ไขข้อมูล
    6.frmfulldetailpc เป็นฟอร์มของแผนก pc เรียกดูและคำนวณเพื่อสรุปหาต้นทุน

1. ต้องการเก็บไฟล์แยกเป็น 4 แผนกคนละโฟล์เดอร์
    2.ต้องการเรียกข้อมูลหลักขึ้นมาดูเพื่อบันทึกข้อมูลต่อจากข้อมูลหลัก
    3.อยากเปลี่ยนจาก combobox มาเป็น textbox ในการเรียกข้อมูลขึ้นมาโชว์ในการดูข้อมูลหลัก
    4.อยากทำรายงานรายการที่เรียกข้อมูลขึ้นมาดูเพื่อสั่งพิมพ์โดยเป็นฟอร์ม Excel

โปรแกรมมันค่อนข้างซับซ้อนหรืออาจจะแบบงงๆ เพราะผมเพิ่งหัดเขียนมือใหม่จริงๆ ครับ
    ไฟล์ขนาดใหญ่ไป http://www.4shared.com/file/VSz44AhO/_online.html
    ผมอัพขึ้น 4shared

excel_fever
    Guest
    Quote Originally Posted by pakdeetawa View Post
    ผมได้แนบไฟล์ที่เป็นโปรเจคของผมมาให้ช่วยพิจารณา ซึ่งพยายามเขียนมากว่า สองเดือน
    อย่าพยายามเลยครับ ขนาดเกินแน่นอน
    ผมก็ติดตามมานาน แต่ไม่ได้ร่วมเสนอแนวคิด เพราะติดปัญหานึงคือ ไม่ชอบข้ามไฟล์เพราะช้า (ใช้คอมเก่า)

bancha
    Guest
    ปกติผมใช้วิธีเพิ่มข้อมูลมูลโดยใช้ recordset ครับ

สะดวกกว่าไม่ว่าจะเป็นการ add edit delete

ปกติจะมี 3 ไฟล์ ฐานข้อมูล ไฟล์ใช้คีย์ข้อมูล และไฟล์ report ดึงข้อมูลออกมาแสดงเป็นรูปกราฟเส้น

เมื่อก่อนเก็บไว้ไฟล์เดียวกันแต่คนละชีท ไฟล์มีขนาดใหญมากมาก จึงต้องเปลี่ยนแผนใหม่

มีตัวอย่างงานที่ผมทำมาให้ดูครับ