วิธีทำปฏิทินจีนแบบง่ายๆ ด้วยเทคโนโลยี WDA
(ขออภัยที่ไม่มีรูปประกอบ อยากให้ไปลองทำเองนะครับ)
สำหรับ คนเชื้อสายจีนครับ ส่วนผมไม่มีเชื้อแม้แต่น้อย แต่หน้าตาดันไปตี๋ๆ เหมือนคนจีน 555 แถมรู้ภาษาจีนเท่าหางอึ่ง นับตัวได้ครับ หลังจากที่ผมแจกปฏิทินไทยไปแล้ว แน่นอนมีคนถามผมว่า ทำไมไม่มีวันสำคัญของจีนบ้าง เห็นมีวันเช็งเม้งอยู่วันเดียว ผมก็ขอบอกไปตรงๆ นะครับว่า สูตรการคำนวณปฏิทินจีนนั้นซับซ้อนยิ่งนัก วรยุทธมีไม่ถึง จึงมิอาจจะบ่งบอกวันสำคัญเหล่านั้นลงปฏิทินได้...

แต่ก็มีจอมยุทธผู้เชี่ยวชาญท่านหนึ่งมาช่วยเอาไว้ได้ จอมยุทธท่านนั้นชื่อ Zhuo Meng (น่าจะอ่านว่า โจว เม้ง ขออภัยถ้าอ่านผิด) ท่านได้ทำโปรแกรมคำนวณปฏิทินจีนเอาไว้ให้ใช้ฟรีๆ บนหน้าเว็บ แต่เนื่องด้วยหน้าเว็บของท่านนั้นยังจำกัด ยังขาดอะไรอีกหลายๆ อย่าง เช่นลวดลาย หรือภาพประกอบ เราจึงอาจจะต้องใช้วรยุทธของท่าน Excel เข้ามาช่วยครับ

วรยุทธของ Excel ที่จะเอามาใช้นี้ชื่อว่า Web Data Access หรือ WDA เป็นเทคโนโลยีอันเดียวกันกับที่ผมใช้ในกระทู้นี้ http://www.pantip.com/tech/software/...SA2952391.html

ซึ่งเทคโนโลยีตัวนี้ใช้ความสามารถแสดงหน้าเว็บของโปรแกรมออฟฟิศทั้งหลาย สำหรับใช้เพื่อดึงตารางข้อมูลเอามาใช้งานในชีตของ excel หรือ ในหน้ากระดาษสำหรับ word เริ่มเห็นเค้ารางๆ แล้วใช้มั้ยครับว่าทำงานยังงัย

ถ้าเราเอามาใช้ใน excel แน่นอนว่าช่องที่เป็นตัวเลข สามารถนำไปใช้ในการคำนวณได้ หรือใช้เป็นฐานข้อมูลให้ชีตอื่นๆ ก็ย่อมได้เช่นกัน ข้อมูลที่เราเอามาใช้งานได้นั้นต้องอยู่ในรูปของตารางจะดีที่สุดครับ เพราะจะสามารถเอาตัวเอลขในนั้นมาคำนวณได้

วันนี้ผมจะมานำเสนอการเอาปฏิทินของท่าน โจว เม้ง มาประยุกต์ใช้งานบน Excel ครับ ตามผมมาเลย

1. เปิดโปรแกรม Excel ขึ้นมา ครับ จะ 2003 หรือ 2007 2010 ได้หมด
  2. ท่านที่ใช้ 2007 กับ 2010 ให้คลิกไปที่ แท็บ data แล้วคลิกที่ปุ่ม From Web (จากเว็บ) ส่วนท่านที่ใช้ 2003 ให้คลิกที่ เมนู Data (ข้อมูล) -> Import External Data (นำเข้าข้อมูลจากภายนอก) -> New Web Query (สร้างแบบสอบถามเว็บ)
  3. ใส่ข้อมูลในช่อง Address (ตำแหน่ง) ว่า http://ccal.chinesebay.com/cgi-bin/c...r=2010&lang=en แล้วกด Go (ไป)
  4. นำเม้าส์ไปชี้ที่ลูกศรชี้มาทางขวาเหลืองๆ อันที่ 3 แล้วคลิกทีนึงครับ มันจะเปลี่ยนเป็นเครื่องหมายถูกสีเขียว แล้วกด Import (นำเข้า)
  5. จะปรากฎหน้าจอ Import Data (นำเข้าข้อมูล) ถ้าคุณจะใช้เซลล์ A1 ใน Sheet1เป็นตำแหน่งเริ่มต้น ก็กด OK เลยครับ แต่ถ้าไม่ใช่ ก็ให้กดเลือกจากหน้าจอนี้
  6. จะได้ปฏิทินจีนแบบคร่าวๆ แล้วครับ
  7. ทีนี้เพื่อไม่ให้ข้อมูลที่เรานำเข้ามันผิดเพี้ยน ให้ใช้วิธี copy ปฏิทินแต่ละเืดือน หรือใช้ link เอาก็ได้ครับ มาที่ sheet1 นี้ แล้วเราค่อยไปจัดรูปแบบ ใส่สี เติมรูป หรืออะไรก็แล้วแต่เรา
  8. ถ้าเราจะเปลี่ยนปีก็ทำแบบนี้ครับ ท่านที่ใช้ 2007/2010 ก็ให้กดปุ่ม Connections(การเชื่อมต่อ) -> Properties(คุณสมบัติ) -> Definition(จำไม่ได้ว่ามันแปลยังงัย) -> Edit Query(แก้ไขแบบสอบถาม) ครับ ส่วน 2003 คลิกที่ปุ่ม Edit Query (แก้ไขแบบสอบถาม)ได้เลยครับ (บนแถบเครื่อง External Data(ข้อมูลภายนอก)
  9. จะเห็นข้อมูลในช่อง address (ชื่อ) หาคำว่า year=2010 ให้เจอครับ แล้วเราก็เปลี่ยนเลขเป็นปีอื่นๆ ตามต้องการ แล้วกด Go (ไป) และ import (นำเข้า) อีกครั้ง ท่านที่ใช้ 2007/2010 อาจจะต้องกด close หลายครั้งหน่อยนะครับ ส่วน 2003 แค่ครั้งเดียวพอ
  10. จะได้ปฏิทินจีนง่ายๆ พร้อมประยุกต์ใช้ได้ตามต้องการครับ

ขอขอบคุณที่มาครับ : เว็บเรียนกวงตุ้งและจีนกลาง http://ccal.chinesebay.com/ccal/index.html สำหรับข้อมูลปฏิทินจีนครับ