สำหรับท่านที่ต้องการอัพเดท ข้อมูลเกี่ยวกับเงินตราต่างประเทศบ่อยๆ ก็คงได้ใช้นะครับ
ผมขอนำเสนอวิธีลัดในการเข้าถึงข้อมูลเหล่านี้ครับ

โดยปกติแล้วการเข้าไปดูอัตราแลกเปลี่ยนเงินตรา ก็คงต้องดูผ่านเว็บธนาคารต่างๆ
ซึ่งถ้าเราจะเอามาคิดเป็นตัวเลขย้อนหลัง บางธนาคารก็ไม่มี นอกจากนี้ยังต้องมาคำนวณ
จำนวนเองอีก...ถ้าใครเคยสั่งของจาก ตปท. บ่อยๆ จะมึนๆ อยู่หลายรอบว่าจะสั่งหรือไม่สั่งดี
ในช่วงที่เงินบาทกำลังแข็งตัว... ก็เป็นโอกาสดีที่เราจะสามารถสั่งซื้อสิ้นค้าจาก ตปท.ได้ในราคาที่ถูกลงนะครับ

ทางตรงก็ช่วยประหยัดเงินในกระเป๋า ทางอ้อมก็ช่วยชาติครับ (ช่วยรัฐในการแทรกแซงค่าเงินบาท)

ดาวน์โหลดได้จากข้างล่างเลยครับ

ถ้าท่านใดต้องการทราบรหัสปลดล็อค VBA code เพื่อนำไปศึกษาหรือพัฒนาต่อ สามารถติดต่อได้ทาง PM ครับ

สำหรับฐานข้อมูลที่ผมใช้ในการแสดงผลนำมาจาก ธนาคารกรุงเทพ ครับ ผมไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้อง หรือมีส่วนใด้ส่วนเสียกับธนาคารแต่อย่างใด สาเหตุที่เลือกใช้ของธนาคารนี้เนื่องจากมันพัฒนาง่าย สะดวกในการเข้าถึงข้อมูล โดยใช้โปรแกรมธรรมดาๆ แบบ Excel ครับ

อย่าลืม...ก่อนใช้ต้องต่อเน็ตนะครับ เพราะโปรแกรมไม่ได้มีฐานข้อมูลในตัวเอง มันต้องไปดึงข้อมูลมาจากธนาคารอีกที ดังนั้นมันจะทำงานออฟไลน์ไม่ได้ครับ

โปรแกรมนี้พัฒนาบนฐานของ Excel โดยใช้เทคโนโลยี Web Data Access จึงทำให้สามารถเข้าถึงฐานข้อมูลที่แสดงบนหน้าเว็บได้ แล้วผมจึงนำมาคำนวณเพื่อแสดงผลอีกทีครับ

อัตราแลกเปลี่ยน ผมให้แสดงเป็น 2 rate คือ ซื้อกับขาย ถ้าถามว่าจะใช้อันไหน ก็จะอยู่ประมาณนี้ครับ ถ้าคุณนำเงินเข้าประเทศ ต้องการแลกเปลี่ยนเป็นเงินไทย จะต้องใช้อัตราของช่อง "ซื้อ" ครับ และถ้าคุณจะซื้อของจากต่างประเทศ ต้องเอาเงินบาทไปแลกเป็นเงิน ตปท. ให้ใช้อัตราช่อง "ขาย" ครับ

ใช้ได้ทั้ง 2003 / 2007 / 2010 ครับ ดูวิธีการตั้งค่ามาโครในกระทู้แจกปฏิทินได้เลยครับ