เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 8 of 8

Thread: ปัญหา SUMPRODUCT ไม่คำนวณ

zozazozy
    Guest

ปัญหา SUMPRODUCT ไม่คำนวณ

เนื่องจากเกิดปัญหา Function Sumproduct ไม่คำนวณ ไม่รู้เกิดจากสาเหตุอะไรต้องเข้าไปที่ Cell กด F2 แล้วผลของ Sumproduct ถึงจะคำนวณ

จะแก้ปัญหาได้อย่างไรครับ

หรือใช้ สูตรอื่นก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

excel_fever
    Guest
    C13 กับ C14 เป็นข้อมูลแบบ General ครับ ลองคัดลอกไปวาง Value ที่เซลล์อื่น(ที่จัดรูปแบบเป็น General ไว้) จะเห็นเป็นตัวเลข 28/08/2010 แต่ชิดขวา
    ไม่ทราบว่ากรอกด้วยวิธีใด

zozazozy
    Guest
    Quote Originally Posted by excel_fever View Post
    C13 กับ C14 เป็นข้อมูลแบบ General ครับ ลองคัดลอกไปวาง Value ที่เซลล์อื่น(ที่จัดรูปแบบเป็น General ไว้) จะเห็นเป็นตัวเลข 28/08/2010 แต่ชิดขวา
    ตอนนี้ทำได้แล้วครับ
    ผมตัดจาก TEXT มาครับ แล้วไม่ได้ทำให้เป็น Format ให้เป็น DATE ก่อน ใส่ไว้ใน Cell (เส้นผมบังภูเขาจริงๆครับ)

ขอบคุณครับ

excel_fever
    Guest
    Quote Originally Posted by excel_fever View Post
    เขียนผิดครับ ตัวเลขวันที่แต่ชิดซ้าย

สมเกียรติ
    Guest
    ลองแก้สูตรเป็น
    =SUMPRODUCT((--$C$13:$C$999>=$K$7)*(--$C$13:$C$999<=$L$7)*($F$13:$F$999=M4)*($E$13:$E$999))

zozazozy
    Guest
    Quote Originally Posted by สมเกียรติ View Post
    ลองแก้สูตรเป็น
    =SUMPRODUCT((--$C$13:$C$999>=$K$7)*(--$C$13:$C$999<=$L$7)*($F$13:$F$999=M4)*($E$13:$E$999))
    ถามอีกนิดครับทำไมต้องใส่ -- ด้วยครับ

excel_fever
    Guest
    Quote Originally Posted by zozazozy View Post
    ผมตัดจาก TEXT มาครับ แล้วไม่ได้ทำให้เป็น Format ให้เป็น DATE ก่อน
    ขอบคุณครับ
    ตัดจาก Text ผลลัพธ์ก็ยังอยู่ในรูป Text ครับ
    การใส่ -- เป็นการกระตุ้นให้ตัวเลขในรูป Text ให้เป็นตัวเลขจริง ๆ ครับ
    หรือจะ *1
    หรือจะ +0
    หรือจะ /1
    ฯลฯ

zozazozy
    Guest
    ตัดจาก Text ผลลัพธ์ก็ยังอยู่ในรูป Text ครับ
    การใส่ -- เป็นการกระตุ้นให้ตัวเลขในรูป Text ให้เป็นตัวเลขจริง ๆ ครับ
    หรือจะ *1
    หรือจะ +0
    หรือจะ /1
    ฯลฯ
    เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณครับ