เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 8 of 8

Thread: เทคนิคการใช้ text to column

abbtum
    Guest

เทคนิคการใช้ text to column

หากข้อมูลที่อยู่ใน คอลัมน์ มีลักษณะที่ ไม่ค่อยจะเป็นรูปแบบที่ตายตัวเช่นดังตัวอย่าง จะแยก text to column อย่างไรครับ
    สำหรับผม ถ้าข้อมูลที่มี อ. (อำเภอ) หรือ จ. (จังหวัด)
    ผมมักจะใช้วิธี เปลี่ยน อ. ให้เป็น : หรือสัญลักษณะอะไร สักตัวหนึ่งก่อน
    จากนั้น จึงค่อยใช้ เครื่องมือ text to column ช่วยครับ
    แต่มาคราวนี้ ข้อมูลที่ดี เป็น text ออกมา กลายเป็นข้อมูลที่มีหลายอยู่เนื่องจาก พนักงานที่บันทึกเข้าไปไม่ค่อยมีความรู้ เช่น
    บางคร้ง ก็ใช้ อ. / อ. (แล้วเว้นวรรค) / อำเภอ / อำเภอ (แล้วเว้นวรรค) และ ยังมีเรื่อง เขตแขวง (สำหรับลูกค้าในกรุงเทพฯ)ด้วย
    คราวนี้พอข้อมูลเป็นร้อยๆ บรรทัด ผมก็ มึน ละครับ :confusedO:
    จึง รบกวน ขอ เทคนิค หรือ วิธีที่จะสามารถทำให้เรื่องนี้ง่ายขึ้นได้หรือไม่ครับ
    อย่างน้อย ก็ขอ แก้ไขเองสัก 10-20 รายก็พอไหวครับ (ไม่ต้องทั้งหมดก็ได้)
    ช่วยหน่อยนะครับ (ลองดูตัวอย่างที่แนบมาครับ)

rotcsaa
    Guest
    เลือกกลุ่มเซลล์ที่เก็บข้อมูลที่อยู่
    Edit -> Replace ช่วยได้ โดย
    กำหนดคำที่ค้นหาลงในช่อง Find What
    กำหนดคำที่ต้องแทนที่ลงในช่อง Replace With เช่น
    เปลี่ยน อ. เป็น อำเภอ กำหนด อ. ที่ช่อง Find What กำหนด อำเภอที่ช่อง Replace With แล้วตลิก Replace All ส่วน ซ. เป็น ซอย ม. เป็น หมู่ ต. เป็น ตำบล จ. เป็น จังหวัด กรุงเทพ เป็นกรุงเทพมหานคร กทม. เป็น กรุงเทพมหานคร กระทำเช่นเดียวกัน

แยกตัวเลขรหัสไปรษณีย์ก่อน
    ต้องตรวจสอบทุกบรรทัดว่ามีรหัสไปรษณีย์ต่อท้ายหรือไม่ ถ้าใช่ ให้ใช้สูตร =Right(เซลล์เก็บค่าที่อยู่,5) เพื่อแยกรหัสไปรษณีย์ออกมาโดยนำตัวอักษรจากทางขวา 5 ตัวอักษรออกมา
    เสร็จแล้วคัดลอกและวางแบบพิเศษ (Paste Special...) เฉพาะค่า (Value)

abbtum
    Guest
    Quote Originally Posted by rotcsaa View Post
    เลือกกลุ่มเซลล์ที่เก็บข้อมูลที่อยู่
    Edit -> Replace ช่วยได้ โดย
    กำหนดคำที่ค้นหาลงในช่อง Find What
    กำหนดคำที่ต้องแทนที่ลงในช่อง Replace With เช่น
    เปลี่ยน อ. เป็น อำเภอ กำหนด อ. ที่ช่อง Find What กำหนด อำเภอที่ช่อง Replace With แล้วตลิก Replace All ส่วนต. เป็น ตำบล จ. เป็น จังหวัด กรุงเทพ เป็นกรุงเทพมหานคร กทม. เป็น กรุงเทพมหานคร กระทำเช่นเดียวกัน

แยกตัวเลขรหัสไปรษณีย์ก่อน
    ต้องตรวจสอบทุกบรรทัดว่ามีรหัสไปรษณีย์ต่อท้ายหรือไม่ ถ้าใช่ ให้ใช้สูตร =Right(เซลล์เก็บค่าที่อยู่,5) เพื่อแยกรหัสไปรษณีย์ออกมาโดยนำตัวอักษรจากทางขวา 5 ตัวอักษรออกมา
    เสร็จแล้วคัดลอกและวางแบบพิเศษ (Paste Special...) เฉพาะค่า (Value)
    ขอบคุณครับ คุณrotcsaa (แวะมาช่วยผมอีกแล้ว)
    เรื่อง replace อ่านแล้วได้ไอเดีย ดีมากเลยครับ (แถมใช้ macro ได้ด้วย)
    สำหรับ อ.(อำเภอ) ส่วนใหญ่จะใส่ชื่อมาครับ ส่วนตำบล บางครั้งก็ key ข้อมูล บางครั้งก็ไม่ key
    ส่วนที่ยังค่อนข้างมืดมน ก็คือ ในส่วนของ
    1. ถนน เพราะ บางครั้งก็มี "ถ." บางครั้งก็ไม่มี "ถ." และ ยิ่งหน่ำซ้ำ บางครั้ง ไม่ได้key ชื่อถนนตั้งแต่ข้อมูลดิบด้วยสิครับ
    2. บ้านเลขที่ ที่ยาวไม่เท่ากัน จะแยกออกจาก ฟิลด์ถนน หรือ ชื่อสถานที่(คอนโด) ได้อย่างไร (คิดได้ว่าคงต้องทำเป็นรายๆ ไปแล้วครับ)
    สองข้อนี้ผมว่ามันจะทำให้ column ไม่ค่อยตรงแถวครับ ก็เลยต้องค่อยๆ ทำ
    แต่ว่าจริงก็แอบๆ คิดใช้ macro อยู่นะครับ เพราะว่า ข้อมูลพวกนี้จะถูกดึงออกจาก โปรแกรมทุกๆ เดือน เพื่อ Update
    คราวนี้ ถ้าต้องมา แมนนวล ทุกรอบก็คงจะยุ่ง เหมือนกัน
    ใครเคยแยกข้อมูล ช่วยออกไอเดียด้วยนะครับ

สมเกียรติ
    Guest
    ตอนที่ใช้ Edit > Replace ให้บันทึกไว้ด้วย Macro Recorder ครับ คราวหน้าแค่กดปุ่มให้มันทำงานเอง

abbtum
    Guest
    ขอบคุณครับอาจารย์

ผมมีความคิดอีกอย่างครับ (คิดแบบบ้านๆ เลยครับ)

ขั้นแรกผมจะ trim ข้อความก่อน
    จากนั้น ผมจะแทนที่ ตาม ที่คุณrotcsaa แนะนำ (ถ. --> ถนน , ต.-> ตำบล ฯลฯ)
    และ
    ผมจะแทนที่เว้นวรรค ด้วย เว้นวรรค หลายๆครั้ง อาจจะ สัก 10-20 ครั้ง เพื่อให้เกิดช่องว่าง จากนั้นก็แบ่งตาม ความกว้างที่แน่นอน

หรือ อาจจะลอง text to column โดยใช้ช่องว่าง (เว้นวรรค) แบ่งให้เลย

แล้วค่อยไปแก้ไข (รายการที่ไม่เข้าพวกครับ)

และผมก็ให้น้องที่ key ข้อมูลแก้ไขการป้อนข้อมูล จากนี้ไปให้ถูกต้องและง่ายต่อการนำข้อมูลดิบมาใช้ ครับ :biggrin:

rotcsaa
    Guest
    คุณควรเตรียมรายชื่อ จังหวัด อำเภอ ตำบล ทั่วประเทศไทย ไว้ให้พร้อม ตอนกรอกข้อมูลลูกค้าในด้านตำบล อำเภอ จังหวัด จะได้ไม่เสียเวลาพิมพ์ เพียงแต่ใช้ Validation List Lookup ไปหายังตารางฐานข้อมูลของชื่อจังหวัด อำเภอ ตำบล ในลักษณะ Related Group ซึ่งมีคำอธิบายพร้อมตัวอย่างอยู่ในหลายกระทู้ของฟอรัมนี้

ดูตัวอย่างจากแฟ้มแนบ โดยลองคลิกจังหวัด แล้วคลิกเลือกอำเภอ แล้วคลิกเลือกตำบล

การทำ Validation List ในลักษณะ Related Group จะใช้สูตรทั้ง COUNTIF MATCH OFFSET ร่วมกันในการเปลี่ยนตำแหน่งเริ่มต้นของข้อมูลเพื่อดึงข้อมูลออกมา

abbtum
    Guest
    Quote Originally Posted by rotcsaa View Post
    คุณควรเตรียมรายชื่อ จังหวัด อำเภอ ตำบล ทั่วประเทศไทย ไว้ให้พร้อม ตอนกรอกข้อมูลลูกค้าในด้านตำบล อำเภอ จังหวัด จะได้ไม่เสียเวลาพิมพ์ เพียงแต่ใช้ Validation List Lookup ไปหายังตารางฐานข้อมูลของชื่อจังหวัด อำเภอ ตำบล ในลักษณะ Related Group ซึ่งมีคำอธิบายพร้อมตัวอย่างอยู่ในหลายกระทู้ของฟอรัมนี้

ดูตัวอย่างจากแฟ้มแนบ โดยลองคลิกจังหวัด แล้วคลิกเลือกอำเภอ แล้วคลิกเลือกตำบล

การทำ Validation List ในลักษณะ Related Group จะใช้สูตรทั้ง COUNTIF MATCH OFFSET ร่วมกันในการเปลี่ยนตำแหน่งเริ่มต้นของข้อมูลเพื่อดึงข้อมูลออกมา
    ขอบุคณมากครับ พอลองเปิดไฟล์ดูแล้ว ไม่ทราบว่าคุณrotcsaa ไปนำข้อมูลดิบมาจากไหนครับ (ทำไมถึงครบถ้วนขนาดนี้)
    ถามเผื่อว่าวันหลังผมจะ update จังหวัดใหม่ๆ ครับ (อย่างแม่สอดบ้านผมกำลังขอเป็น นครแม่สอดอยู่ครับ)

ผมจะพยายามศึกษาแล้วลองเอาไปประยุกต์ใช้นะครับ ต้องขอขอบคุณอีกครั้งสำหรับความน้ำใจของคุณrotcsaa นะครับ :redface:

rotcsaa
    Guest
    Quote Originally Posted by abbtum View Post
    ขอบุคณมากครับ พอลองเปิดไฟล์ดูแล้ว ไม่ทราบว่าคุณ rotcsaa ไปนำข้อมูลดิบมาจากไหนครับ (ทำไมถึงครบถ้วนขนาดนี้)
    ถามเผื่อว่าวันหลังผมจะ update จังหวัดใหม่ๆ ครับ (อย่างแม่สอดบ้านผมกำลังขอเป็น นครแม่สอดอยู่ครับ)

ผมจะพยายามศึกษาแล้วลองเอาไปประยุกต์ใช้นะครับ ต้องขอขอบคุณอีกครั้งสำหรับความน้ำใจของคุณrotcsaa นะครับ :redface:
    นำข้อมูลรายชื่อตำบลอำเภอจังหวัดมาจาก Thaitambol.com แต่ต้องตรวจความทันสมัยของข้อมูลกับ http://th.wikipedia.org ด้วย และต้องฟังข่าวบ่อย รวมถึงตรวจสอบกับศูนย์บริการข้อมูลภาครัฐ โทร 1111

ส่วนนครแม่สอด คงจะเป็นเพียงเทศบาลตำบลใช่ไหมค่ะ http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B9%...B8%AD%E0%B8%94