เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 7 of 7

Thread: แจกปฏิทินเปลี่ยน พ.ศ.ได้ แสดงผลข้างขึ้น/ข้างแรมได้

touchie
    Guest

Lightbulb แจกปฏิทินเปลี่ยน พ.ศ.ได้ แสดงผลข้างขึ้น/ข้างแรมได้

ก่อนอื่นขอบอกว่า ไม่ได้เจตนาเอามาแข่งกับ อ.สมเกียรติ แต่ประการใด เนื่องจากจุดประสงค์การใช้งานคนละอย่างกันนะครับ

รุ่นผมเอามาแจกนี้ เป็นรุ่น 2.0 (รุ่น 1.0 ออกมาตั้งแต่ 2545) สิ่งที่เพิ่มขึ้นมาในรุ่นนี้ก็คือ

• เปลี่ยน ui ใหม่ เป็น Dialog box ใช้ง่ายขึ้น เวลาเลือก พ.ศ. และรูปแบบปฏิทินที่ต้องการ
    • เพิ่มรูปแบบปฏิทินใหม่ 2 แบบ คือ 1)แบบแสดงผลข้างขึ้น - ข้างแรม และ 2) คล้ายกับแบบแรกแต่เพิ่มสัญลักษณ์แสดงวันพระ และวันสำคัญต่างๆ
    • เปลี่ยนสีและรูปประกอบปฏิทินหลายแบบ
    • ทำงานบน Excel 2007 ขึ้นไป (ไม่แนะนำให้ใช้กับ 2003 หรือ ต่ำกว่า (ที่ลง Compatibility Pack ไว้แล้ว) เนื่องจากอาจจะทำงานได้ไม่สมบูรณ์)
    • ใช้ VBA ช่วยในการคำนวณและประมวลผลเกี่ยวกับการแสดงผลข้างขึ้น - ข้างแรม ดังนั้นจึงจำเป็นต้อง กดปุ่ม Options -> Enable contents ก่อนใช้งาน

รุ่น 2.5

• เพิ่มปฏิทิน 3 ภาษา ไทย จีน อังกฤษ*
    • สามารถบอกวันเดือนปีทางจันทรคติจีน รวมถึงวันสำคัญของจีน เช่น วันตรุษจีน วันสารทจีน ในปฏิทิน 3 ภาษา*
    • เพิ่มการบอกวันสำคัญให้โดดเด่น ในปฏิทินบอกข้างขึ้นข้างแรม
    • แก้ไขบั๊กการคำนวณ ของเวอร์ชั่น 2.0 บางอย่าง

*หมายเหตุ รุ่นสำหรับ OpenOffice.org ยังคงอยู่รุ่น 2.0 แต่ได้รับการแก้บั๊กเรื่องการคำนวณแล้ว

ผมไม่รู้ว่ามีใครแจกไปหรือยังสำหรับปฏิทินในรูปแบบนี้ ก็ลองไปใช้ดูก่อนครับ มีปัญหา็สามารถทิ้งคำถามไว้ได้ครับ
    เวอร์ชั่น 2.0 ดาวน์โหลดได้ที่ http://www.4shared.com/file/8i47ZkzN/ThaiCalendar.html
    เวอร์ชั่น 2.5 ดาวน์โหลดที่ http://www.4shared.com/file/qpMw5hS3/ThaiCalendar.html

เนื่องจากขนาดไฟล์ใหญ่เกินกว่าเว็บนี้จะรับได้ครับ เลยต้องไปฝากที่อื่นไว้
    ปล. เนื่องจากเป็นปฏิทินชนิด DIY คุณจึงสามารถแทรกรูป เปลี่ยนสี แก้ไขค่าต่างๆ ได้ โดยอิสระ(ไม่ได้ล็อคไว้) ดังนั้นในส่วนที่แก้ไขสิ่งเหล่านี้ได้ จะไม่มีการแทรกรูปไว้ให้ แต่จะเว้นช่องว่างไว้ให้ใส่แทน ขอให้สนุกกับการใช้งานนะครับ
    ปล.2 ในส่วนของการแสดงวันสำคัญต่างๆ จะไม่มีการแสดง วันตรุษจีน วันพืชมงคล วันสารทจีน เนื่องจากไม่สามารถคำนวณ วันเดือนปีแบบจีนได้ในขณะนี้ครับ ส่วนวันพืชมงคลนั้น อยู่ที่ทางฤกษ์ที่ทางสำนักราชวังจะเลือกใช้แต่ละปี จึงไม่สามารถคาดเดาได้ครับ

สมเกียรติ
    Guest
    มีแฟ้มอะไรดีๆมีประโยชน์เชิญนำมาแจกกันได้ครับ และถ้าสามารถเปิดเผยสูตรคำนวณที่ใช้ด้วยจะดีมาก โดยเฉพาะเรื่องหาวันพระ ข้างขึ้นข้างแรม เคยมีคนถามผมหลายครั้ง แต่ผมทำไม่เป็น

touchie
    Guest
    เรียน อ.สมเกียรติ และทุกท่านครับ

เนื่องจากสูตรที่ใช้ในการคำนวณข้างขึ้น-ข้างแรมนั้น ผมไม่ได้เป็นคนคิดคำนวณเองทั้งหมด ส่วนใหญ่ผมนำมาจากสูตรของโหรอีกที แต่อย่างไรก็ตาม หากท่านใดต้องการนำไปศึกษา สามารถสอบถาม password ได้ทาง PM ครับ

ด้วยความเคารพครับ

artitcombit
    Guest

ผมเปิดดูแล้วมัน error ครับ

ผมเปิดดูแล้วมัน error ครับ ช่วยบอกวิธีแก้หน่อยครับ

touchie
    Guest

Smile

Quote Originally Posted by artitcombit View Post
    ผมเปิดดูแล้วมัน error ครับ ช่วยบอกวิธีแก้หน่อยครับ
    ผมได้ทดลองให้ไฟล์ .xls ทำงาน บน Excel 2002/2003 ยังไม่พบปัญหาดังกล่าวนะครับในหลายๆ เครื่อง (ไฟล์ .xlsm .xlsb ทำงานบน 2007/2010 เท่านั้น แต่ตรวจสอบแล้วไม่พบปัญหาเช่นกัน)
    อย่างไรก็ตาม ลองตรวจสอบต่อไปนี้ครับ
    ๑. ตั้งค่า Locale ใน control panel -> Regional Options -> เลือกเป็น Thai ทั้งหมด รวมถึงตรงส่วน Language for non-unicode program ด้วยครับ
    ๒. Excel เวอร์ชั่นที่คุณใช้เป็นโปรแกรมที่ถูกกฎหมาย ผ่านการ activate อย่างถูกต้อง? ไม่ได้แคร็กมา? เนื่องจากโปรแกรมเวอร์ชั่นที่ละเมิดสิทธิ์มักจะมีปัญหาในเรื่อง library บางตัวที่แผ่นให้มาไม่ครบ เนื่องจากไม่ต้องให้โปรแกรมตรวจเช็คกับทางไมโครซอฟท์ได้
    ๓. โปรแกรมที่คุณใช้ ไม่ใช่เวอร์ชั่น BETA หรือ รุ่นทดลองใช้ เนื่องจากรุ่น beta ทางไมโครซอฟท์จะไม่ได้ให้เครื่องมือในการพัฒนาโปรแกรมมาให้ หรือให้มาไม่ครบ นอกจากนี้อาจจะมีปัญหาในเรื่องความไม่สมบูรณ์ของตัวโปรแกรม ทำให้ไม่สามารถใช้งานบางฟังชั่นได้
    ๔. ลองอัพเดทตัวโปรแกรมให้ไปใช้ Office 2007 service pack 2 หรือสูงกว่า (ดาวน์โหลดจากเว็บ Microsoft.com ได้ฟรี) เพื่อช่วยในการแก้ไขปัญหาของตัวโปรแกรมที่อาจจะมีปัญหาบางอย่าง ที่ไม่สามารถทำงานแบบปกติได้
    ๕. ใช้ชนิดไฟล์ให้ถูกกับโปรแกรม เนื่องจาก .xls นั้นผมแก้ไข code เพื่อใช้กับ 2003 หรือ 2002 เท่านั้น (ยังไม่ได้ทดสอบกับ 97 หรือ 2000) แต่ .xlsm หรือ .xlsb นั้น ได้แก้ไข code เพื่อใช้กับ 2007/2010 เพราะลักษณะของชุดคำสั่งบางอย่างของ 2003 กับ 2007 นั้นไม่เหมือนกัน
    ๖. ให้ดาวน์โหลดตัวอัพเดทล่าสุดของวันนี้ได้ที่เดิมครับ ซึ่งอาจจะเป็นเพราะว่าการดาวน์โหลดครั้งก่อนหน้านั้น อาจจะไม่สมบูรณ์ (ณ วันนี้ผมได้ปรับชนิดไฟล์เหลือเพียง 2 ชนิด คือ .xls กับ .xlsb ครับ เพื่อไม่ให้สับสนและไฟล์เล็กสุดครับ)

artitcombit
    Guest

ยัง error เหมือนเดิมเลยครับ

ลองทำตามแล้วครับแต่ก็ยัง error เหมือนเดิมเลยครับ
    1.ตั้งค่า Language เป็น Thai
    2.เป็นรุ่นถูกกฏหมายครับ เป็นของบริษัท ครับ ผมเป็นคนสั่งซื้อมาเอง (แผ่นแท้)
    3.ไม่ใช้ รุ่น BETA ครับ
    4.Update เป็น Office 2007 service pack 2 แล้ว และ Office 2003 service pack3
    5.เครื่องผมลง Office ทั้ง 2 เวอร์ชั่น (2003,2007) แท้ทั้งคู่ครับ
    6.ผลของ Download ตัวอัพเดท ที่มี 2 ไฟล์ มาลองใช้ก็ยังเหมือนเดิมครับ
    ไม่ทราบว่ามีวิธีไหนแนะนำอีกบ้างไม่ครับ
    ขอบคุณครับ

touchie
    Guest

Cool

Quote Originally Posted by artitcombit View Post
    ลองทำตามแล้วครับแต่ก็ยัง error เหมือนเดิมเลยครับ
    1.ตั้งค่า Language เป็น Thai
    2.เป็นรุ่นถูกกฏหมายครับ เป็นของบริษัท ครับ ผมเป็นคนสั่งซื้อมาเอง (แผ่นแท้)
    3.ไม่ใช้ รุ่น BETA ครับ
    4.Update เป็น Office 2007 service pack 2 แล้ว และ Office 2003 service pack3
    5.เครื่องผมลง Office ทั้ง 2 เวอร์ชั่น (2003,2007) แท้ทั้งคู่ครับ
    6.ผลของ Download ตัวอัพเดท ที่มี 2 ไฟล์ มาลองใช้ก็ยังเหมือนเดิมครับ
    ไม่ทราบว่ามีวิธีไหนแนะนำอีกบ้างไม่ครับ
    ขอบคุณครับ
    ลองทำแบบนี้ครับ...
    ๑. ดาวน์โหลดไฟล์มาใหม่อีกครั้ง ซึ่งตอนนี้ผมอัพเดทแก้ไขบั๊กบางตัวในมาโครไปแล้ว
    ๒. ลบโปรแกรมออฟฟิศออกแล้ว ติดตั้งใหม่ครับ

Tags for this Thread