เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 4 of 4

Thread: ข้อมูล Linkกันเกิน 2 sheets แล้วเกิด error

Pimm
    Guest

ข้อมูล Linkกันเกิน 2 sheets แล้วเกิด error

Link ข้อมูลระหว่าง Sheet มากกว่า 2 sheets แล้วเกิดปัญหาค่ะ ข้อมูลปลายทางไม่อัพเดทตามต้นทางค่ะ
    ตัวอย่างค่ะ
    ข้อมูลlink กัน 3 sheets แบบนี้ค่ะ A->B->C
    B link ผลลัพธ์มาจาก A
    C link ผลลัพธ์มาจาก B
    ปัญหา ข้อมูลใน sheet A เปลี่ยนแปลง Sheet B ที่ link ข้อมูลมา ก็ update ตาม แต่ข้อมูลใน Sheet C กลับไม่ update ตามค่ะ

สมเกียรติ
    Guest
    ถ้าเปิดแฟ้มทั้งหมดจะ update link ให้ครับ แต่ถ้าเปิดไม่ครบต้องไล่เปิดจาก B ก่อน จากนั้นจึงเปิด C ตาม

Pimm
    Guest
    พอดีว่าข้อมูลทั้งหมดอยู่ใน File เดียวกันค่ะ แต่ link กันระหว่าง Sheet อยู่หลาย Sheet ค่ะ
    ข้อมูลจะเป็นลักษณะนี้ค่ะ
    Sheet A : 5+5 =10
    Sheet B : เอาผลลัพธ์ 10 จาก A + 1 =11
    Sheet C : เอาผลลพธ์ 11 จาก B มาใช้
    แต่เวลาข้อมูล A เปลี่ยนเป็น 20 + 5 = 25
    ข้อมูล B เปลี่ยนตามเป็น 25 จาก A +1 =26
    แต่ C ข้อมูลจะไม่ update ยังคงเป็น 11 ค่ะ
    แต่ถ้าผูก link จาก B มา C ใหม่ ข้อมูลจะ update ค่ะ

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรค่ะ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับที่ไฟล์ค่อนข้างใหญ่เกือบ 4MB
    และมีการ link ข้อมูล ระหว่าง sheet ค่อนข้างมาก และมีการเปลี่ยนแปลง
    ข้อมูลใน sheet A บ่อยครั้งด้วยหรือไม่ค่ะ

excel_fever
    Guest
    ลองกด F9 ดูครับ