เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 4 of 4

Thread: การวิเคราะห์และแสดงผลยอดขาย

abbtum
    Guest

การวิเคราะห์และแสดงผลยอดขาย

สวัสดีครับ
    ขออนุญาติถามเรื่อง การทำให้excel วิเคราะห์ข้อมูลดิบ
    โดยต้องการให้ excel แยกยอดขายเป็นตามเดือน
    และแยกตามสินค้าแต่ละตัว และให้ สร้างกราฟ ให้เราโดยใช้คำสั่งจาก VBA
    ไม่ทราบว่าจะมีวิธีการทำอย่างไรครับ
    ตาม File ที่ได้แนบมาครับ (ต้องการให้แสดงผลดังตัวอย่างในที่Sheet2)

ขอบคุณครับ

gaka
    Guest
    ข้อมูลมีลักษณะเป็น record อยู่แล้ว เอาไปทำใส pivot table ง่ายกว่าครับ

abbtum
    Guest
    Quote Originally Posted by gaka View Post
    ข้อมูลมีลักษณะเป็น record อยู่แล้ว เอาไปทำใส pivot table ง่ายกว่าครับ
    ขอบคุณครับคุณ gaka

วันนี้นั่งหัดใช้ pivot ดูครับ แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจ
    เดี๋ยวถ้าเจอทางตัน คงต้องถาม Expert หลายท่านในที่นี้ครับ:redface:

แต่ว่า คุณ gaka ทำวันที่ในตารางให้เป็น เดือนๆ ยังไงครับ แถมยังมี > วันที่เท่าไร ได้ด้วย

gaka
    Guest
    Quote Originally Posted by abbtum View Post
    ขอบคุณครับคุณ gaka

วันนี้นั่งหัดใช้ pivot ดูครับ แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจ
    เดี๋ยวถ้าเจอทางตัน คงต้องถาม Expert หลายท่านในที่นี้ครับ:redface:

แต่ว่า คุณ gaka ทำวันที่ในตารางให้เป็น เดือนๆ ยังไงครับ แถมยังมี > วันที่เท่าไร ได้ด้วย
    pivot -> group ครับ

Tags for this Thread