เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Page 2 of 2 FirstFirst 12
Results 11 to 20 of 20

Thread: อยากค้นหาคำที่ต้องการใน List รายชื่อครับ

mslamdunk
    Guest
    Quote Originally Posted by mslamdunk View Post
    โห ... ตื่นแต่เช้ามาคิดให้ผมหรือนี่ :biggrin:
    เมื่อวานลองคิดดูละครับสำหรับไฟด์งานเมื่อวาน คิดว่าประยุกต์ใช้กับงานของผมลำบาก
    แต่ไม่เป็นไรครับ ได้ความรู้เรื่องสูตรใหม่ๆไปแทนถือว่าเยี่ยมมากละครับ

สำหรับงานของผมคงต้องใช้ ctrl + f น่าจะดีที่สุดตอนนี้ครับ
    แต่ผมลองนึกๆ ดู เราสามารถนำเอา ctrl + f (Find and Replace) ไปวางอยู่ใน Tool bar ได้หรือป่าวครับ ....

ลองๆ ถามดูครับแต่ถ้าไม่ได้ ก็โอเคครับ ขอบคุณ คุณ excel fever อีกครั้งๆ :yesnod: ตรับ
    ขอแก้ไขคำพูดครับ
    เราสามารถนำเอา ctrl + f (Find and Replace) ไปวางอยู่ใน Tool bar ได้หรือเปล่าครับ:redface: .... (ว่าจะไม่ผิดแล้วเชียว)

excel_fever
    Guest
    2003 คำสั่งนี้อยู่ในเมนู Edit ครับ
    แต่ถ้าอยากให้เด่นชัดขึ้น ให้ลองคลิกขวาที่ Tools bar ใด้ ๆ แล้วเลือก Customize
    จะปรากฏหน้าต่างหนึ่งขึ้นมา มี 3 แทป ให้เลือก แทปกลาง (Commands)
    ฝั่งซ้ายมือคลิกเลือก Edit
    ฝั่งขวามือ หาไอคอนรูปกล้องส่องทางไกล แล้วคลิกค้างไว้ ลากออกมาวางตรงเมนู หรือ Tools Bar ตรงใหนก็ได้ครับ
    ลองดู

mslamdunk
    Guest

Wink

โอเคเลยครับ แบบนี้ก็สะดวกดีครับ:yesnod: พอลองเล่นดูผมเลย add เครื่องมือที่ผมใช้ประจำๆไว้ใน tool bar ของผมเลย เยี่ยมมากๆ มันเลยทำให้ผมรู้ว่ามีอีกหลายอย่างที่เราไม่รู้ใน excelอีกเยอะเลย ไว้วันหลังมีเรื่องสงสัยอีกคงได้รบกวนอีกครับ ขอบคุณ คุณ excel fever ครับ ทั้งเรื่อง สูตรต่างๆ และช่วยเตือนเรื่องคำที่พิพม์แบบผิดๆ ครับ :redface:

เอก
    Guest
    Quote Originally Posted by mslamdunk View Post
    ถามต่ออีกนิดครับ จากตัวอย่างที่ส่งมาให้ ผมลองเล่นดูถ้าเราพิมพ์คำที่ต้องการค้นหา (C1) มันจะแสดงให้เห็นว่ามีคำที่ตรงกับที่เราค้นหากี่คำ(E3:E310) แถมไฮไลด์สีเขียวในชื่อที่ตรงกับคำใน (C1)

คำถามก็คือ แล้วมันสามารถกระโดดไปใน cell ที่ไฮไลด์สีเขียวเลยได้หรือไม่ครับ เหมือนกับเราคลิก next แล้วเจอ cell นั้นเลย
    เพราะถ้าสมมุติ รายชื่อมีหลายพัน กว่าจะหาที่ไฮไลด์ที่เขียวเจอเหนื่อยแน่ๆครับ
    ขอบคุณคุณ excel fever อีกครั้งครับ
    ที่จริงแล้ว ผมเห็นคำถามนี้ ตั้งแต่เมื่อวานเย็น และคิดว่า เราน่าจะสามารถใช้ฟังก์ชัน HyperLink แทรกลงไปในผลลัพธ์ได้เลย ก็พยายามทดสอบดู โดยหาตำแหน่งและเส้นทางของเซลล์เป้าหมาย แต่ไม่เป็นผลสำเร็จ หลักการน่ะมาถูกทางแล้ว แต่วิธีการยังไม่ถูก จึงได้ลองให้เพื่อนช่วยกันดู และสุดท้ายก็สำเร็จ ดังไฟล์แนบครับ

สาเหตุที่ตอนแรกลิงค์ไม่ได้ เพราะผมเอาผลลัพธ์ที่ได้จากฟังก์ชัน CELL("filename") ทั้งหมด มาเชื่อมต่อกับตำแหน่งเซลล์ เช่น
    C:\Documents and Settings\Administrator\Desktop\
    [List of hotel name_Search.xls]Sheet1
    &"!"&ตำแหน่งเซลล์

แต่ที่ทำได้ก็คือ ตัดเอาแค่ชื่อไฟล์ชื่อชีทเท่านั้น ไม่ต้องเอาเส้นทางทั้งหมด ลองดูในไฟล์แนบครับ

mslamdunk
    Guest

Talking

โอ้โห...
    สุดยอด เลยครับความรู้แน่นขึ้นอีกเยอะ เลย:smile:

ขอบคุณเอกและ เพื่อนๆ คุณเอก ที่เป็นธุระให้นะครับ เยี่ยมจริงๆทุกคนเลย

ต่อไปเป็นหน้าผม ที่ต้องศึกษาไฟด์งานนี้ต่อไปละ ขอบคุณอีกครั้งครับ

excel_fever
    Guest
    ผมเองก็ลืม Hyperlink ไปซะสนิทเลย
    ช่วงนี้เอะอะก็ VBA สงสัยต้องเปลี่ยนชื่อซะแล้ว
    เป็น VBA Fever

mslamdunk
    Guest
    เรียนทุกท่านครับ
    ขอถามต่ออีกนิดครับ ตามไฟด์ที่คุณเอกแนบมา
    เกี่ยวกับการ Insert แถวเพิ่ม(ชื่อโรงแรม)
    ถ้าสมมุติว่า รายชื่อโรงแรม (C3:C310) อยู่ sheet1
    ส่วน Hyperlink,ช่องสำหรับใส่ข้อความ และอื่นๆ ที่เป็นสูตร อยู่อีก sheet2 (คนละ Sheet กัน) แล้วถ้าสมมุติผมต้องการเพิ่มโรงแรมเข้าไปใน Sheet 1 (C3:C310)

คำถามคือ
    มีขั้นตอนในการเพิ่มข้อมูล ลงไปอย่างไร ไม่ให้ผิดพลาดครับ sheet1น่าจะไม่มีปัญหา แต่ sheet2 นี่สิ :nonod: จะต้องไป insert row ที่เดียวกันกับลำดับชื่อโรงแรมตาม sheet1 หรือไม่ แล้วลากสูตรทุกสูตรลงมาหรือเปล่า

ป.ล.
    ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ และอย่าเพิ่งรำคาญคำถามผมนะครับ (ชักเกรงใจ) :smile:

excel_fever
    Guest
    ชีต 2 (สำหรับค้น)ไม่มีปัญหาครับ ไม่ต้อง Insert แค่คัดลอกสูตรลงไปเรื่อย ๆ
    แต่ถ้าจะเพิ่มชื่อในชีต 1 ก็อย่าลืมคัดลอก(ลาก)สูตรที่คอลัมน์ B ลงมาด้วยครับ

เอก
    Guest
    เรียนทุกท่านครับ
    ขอถามต่ออีกนิดครับ ตามไฟด์ที่คุณเอกแนบมา
    เกี่ยวกับการ Insert แถวเพิ่ม(ชื่อโรงแรม)
    ถ้าสมมุติว่า รายชื่อโรงแรม (C3:C310) อยู่ sheet1
    ส่วน Hyperlink,ช่องสำหรับใส่ข้อความ และอื่นๆ ที่เป็นสูตร อยู่อีก sheet2 (คนละ Sheet กัน) แล้วถ้าสมมุติผมต้องการเพิ่มโรงแรมเข้าไปใน Sheet 1 (C3:C310)

คำถามคือ
    มีขั้นตอนในการเพิ่มข้อมูล ลงไปอย่างไร ไม่ให้ผิดพลาดครับ sheet1น่าจะไม่มีปัญหา แต่ sheet2 นี่สิ :nonod: จะต้องไป insert row ที่เดียวกันกับลำดับชื่อโรงแรมตาม sheet1 หรือไม่ แล้วลากสูตรทุกสูตรลงมาหรือเปล่า

ป.ล.
    ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ และอย่าเพิ่งรำคาญคำถามผมนะครับ (ชักเกรงใจ) :smile:
    จากไฟล์ตัวอย่างของผมก่อนหน้านี้ ให้ทดลอง Cut ตั้งแต่คอลัมน์ E และที่อยู่ข้างหลังทั้งหมด แล้วเอาไปวางที่ชีทใหม่ จะเห็นว่าในส่วนของการแสดงผลลัพธ์ ยังถูกต้องเหมือนเดิม

แต่เนื่องจากผมใช้ CELL("filename") ใส่ในสูตร ทำให้มันส่งค่าเป็น Sheet2 โดยอัตโนมัติ (เราต้องการให้เป็น Sheet1) ดังนั้นจึงต้องทำการ "ตัดและเชื่อม" เส้นทางใหม่ครับ จึงจะสามารถคลิก กลับไปที่เซลล์เป้าหมายได้ (ลองอ่านคำอธิบายขั้นตอน ด้านหลัง ก็น่าจะเดาได้ว่า จะต้องตัดตรงไหน ต่อตรงไหน)

ส่วนการแทรกข้อมูล หรือจะพิมพ์ข้อมูลเพิ่มลงในชีทแรก ก็สามารถทำได้ปกติครับ เพียงแต่เมื่อแทรก หรือเพิ่มข้อมูลใหม่แล้ว ก็ลากสูตรที่อยู่แถวก่อนหน้า ลงมาด้วย ก็ใช้ได้แล้วครับ

mslamdunk
    Guest

โอเคครับ เคลียร์เลย... ขอบคุณทั้ง 2 ท่านเป็นอย่างยิ่งครับ

ต่อไปอาจจจะได้รบกวนอีกครับ ถ้าหาข้อมูลไม่เจอ
    (หัวหน้าเพิ่งจะสั่งงานใหม่ๆเกี่ยวกับเก็บข้อมูลสถิติ ) แอบบ่น ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ :yesnod: