เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 20

Thread: อยากค้นหาคำที่ต้องการใน List รายชื่อครับ

mslamdunk
    Guest

อยากค้นหาคำที่ต้องการใน List รายชื่อครับ

ตามหัวข้อครับ Excel 2003 ผมไม่แน่ใจว่ามันสามารถทำได้หรือเปล่านะครับ
    คือปกติถ้าผมต้องการค้นหารายชื่อใน list รายชื่อที่มีข้อมูลเยอะๆ ผมจะใช้ ctrl + F :smile:
    ซึ่งก็ค้นหาได้อย่างดีทีเดียว แต่ผมก็สงสัยว่า excel 2003 ที่ผมใช้ทุกวันนี้ มันสามารถ
    สร้างช่อง หรือ บล๊อกถาวร ที่ใช้ Search ค้นหาคำที่ต้องการโดยเฉพาะหรือไม่ครับ
    คือถ้ามันมีแบบนั้นมันคงจะสะดวกในค้นหามากๆ ครับ รบกวนขอความรู้เพิ่มเติม ครับ

excel_fever
    Guest
    วิธีน่ะน่าจะมีครับ
    แต่ขอดูข้อมูลและเงื่อนไขประกอบ

mslamdunk
    Guest
    ขอบคุณครับ คุณ excel fever:yesnod: คราวก่อนก็ไขความกระจ่างให้ผมเรื่อง sumproduct
    ถ้าอย่างนั้นรบกวนอีกครั้งนะครับ อันนี้คือ List รายชื่อของโรงแรมปกติถ้าผมอยากจะหาชื่อโรงแรม
    ที่ต้องการ ผมใช้ Ctrl + F แต่ทีนี้ผมอยากสร้างช่อง ที่เอาไว้ Search หาชื่อหรือข้อความอื่นๆโดยเฉพาะเลย เหมือนกับเว็ปอื่นๆเอาไว้ Search ข้อความหรือกระทู้ คล้ายๆอย่างนั้นครับ ไม่ทราบพอจะมีวิธีทำหรือไม่ ครับ :smile:

excel_fever
    Guest
    ลองพิมพ์คำที่ต้องการค้นหา ที่หัวตารางครับ
    ใช่แบบที่ต้องการหรือไม่
    สูตรลอกมาจากฟอรั่มนี้แหละครับ

mslamdunk
    Guest

ดูดีมากๆ ครับ... ขอบคุณ คุณ excel fever มากๆครับ
    แต่ผมขอยอมรับตรงๆ ว่าสูตรต่างๆในไฟด์ผมไม่เคยเจอมาก่อน (มือใหม่)
    ที่ใช้ได้ส่วนมากไม่ซับซ้อนเท่าไหร่ :smile:
    เดี๋ยวจะลองเอาไปศึกษาจากที่คุณ excel fever ส่งมาให้ครับว่ามันสามารถนำไปใช้ได้ยังไงบ้าง
    ถือเป็นความรู้ใหม่ๆ ของผมเลย เพราะบางสูตรเคยดูแต่ตา ไม่กล้าแตะครับ
    ............

ถามต่ออีกนิดครับ จากตัวอย่างที่ส่งมาให้ ผมลองเล่นดูถ้าเราพิมพ์คำที่ต้องการค้นหา (C1) มันจะแสดงให้เห็นว่ามีคำที่ตรงกับที่เราค้นหากี่คำ(E3:E310) แถมไฮไลด์สีเขียวในชื่อที่ตรงกับคำใน (C1)

คำถามก็คือ แล้วมันสามารถกระโดดไปใน cell ที่ไฮไลด์สีเขียวเลยได้หรือไม่ครับ เหมือนกับเราคลิก next แล้วเจอ cell นั้นเลย
    เพราะถ้าสมมุติ รายชื่อมีหลายพัน กว่าจะหาที่ไฮไลด์ที่เขียวเจอเหนื่อยแน่ๆครับ
    ขอบคุณคุณ excel fever อีกครั้งครับ

excel_fever
    Guest
    Quote Originally Posted by mslamdunk View Post
    ดูดีมากๆ ครับ... ขอบคุณ คุณ excel fever มากๆครับ
    แต่ผมขอยอมรับตรงๆ ว่าสูตรต่างๆในไฟด์ผมไม่เคยเจอมาก่อน (มือใหม่)
    ที่ใช้ได้ส่วนมากไม่ซับซ้อนเท่าไหร่ :smile:
    เดี๋ยวจะลองเอาไปศึกษาจากที่คุณ excel fever ส่งมาให้ครับว่ามันสามารถนำไปใช้ได้ยังไงบ้าง
    ถือเป็นความรู้ใหม่ๆ ของผมเลย เพราะบางสูตรเคยดูแต่ตา ไม่กล้าแตะครับ
    ............

ถามต่ออีกนิดครับ จากตัวอย่างที่ส่งมาให้ ผมลองเล่นดูถ้าเราพิมพ์คำที่ต้องการค้นหา (C1) มันจะแสดงให้เห็นว่ามีคำที่ตรงกับที่เราค้นหากี่คำ(E3:E310) แถมไฮไลด์สีเขียวในชื่อที่ตรงกับคำใน (C1)

คำถามก็คือ แล้วมันสามารถกระโดดไปใน cell ที่ไฮไลด์สีเขียวเลยได้หรือไม่ครับ เหมือนกับเราคลิก next แล้วเจอ cell นั้นเลย
    เพราะถ้าสมมุติ รายชื่อมีหลายพัน กว่าจะหาที่ไฮไลด์ที่เขียวเจอเหนื่อยแน่ๆครับ
    ขอบคุณคุณ excel fever อีกครั้งครับ
    การค้นหาด้วยสูตร (ผม) ไม่สามารถทำให้ Pointer กระโดดไปยังเซลล์ได้ครับ อย่างมากทำได้แค่ค้นหา อาจจะด้วยสี หรือคัดมาแสดง (เช่นในคอลัมน์ E)

ลองกลับไปใช้ CTRL+F เหมือนเดิมนะครับ แต่เปลี่ยนจาก Find next เป็น Find All

อืม แต่ถ้าใช้ VBA ก็ไม่แน่ครับ น่าลองเหมือนกัน ผมเคยทำแค่คลิกแล้วกระโดดไปที่ชีต แต่ยังไม่เคยกระโดดไปที่เซลล์เลย

excel_fever
    Guest
    มาลองคิดอีกที
    เพิ่ม Filter ที่คอลัมน์ D แล้วกรองค่าที่มากกว่า 0 ก็น่าจะช่วยได้นิดหน่อยครับ

excel_fever
    Guest
    ใช้ Userform ช่วยในการแสดง แล้วต่อด้วยการกระโดดไปยังชื่อที่เลือก
    พอทำเสร็จแล้ว มันกลายเป็น CTRL+F (Find all) ไปซะแล้ว เฮ่อ

mslamdunk
    Guest
    โห ... ตื่นแต่เช้ามาคิดให้ผมหรือนี่ :biggrin:
    เมื่อวานลองคิดดูละครับสำหรับไฟด์งานเมื่อวาน คิดว่าประยุกต์ใช้กับงานของผมลำบาก
    แต่ไม่เป็นไรครับ ได้ความรู้เรื่องสูตรใหม่ๆไปแทนถือว่าเยี่ยมมากละครับ

สำหรับงานของผมคงต้องใช้ ctrl + f น่าจะดีที่สุดตอนนี้ครับ
    แต่ผมลองนึกๆ ดู เราสามารถนำเอา ctrl + f (Find and Replace) ไปวางอยู่ใน Tool bar ได้หรือป่าวครับ ....

ลองๆ ถามดูครับแต่ถ้าไม่ได้ ก็โอเคครับ ขอบคุณ คุณ excel fever อีกครั้งๆ :yesnod: ตรับ

excel_fever
    Guest
    Quote Originally Posted by mslamdunk View Post
    แต่ผมลองนึกๆ ดู เราสามารถนำเอา ctrl + f (Find and Replace) ไปวางอยู่ใน Tool bar ได้หรือป่าวครับ ....
    แก้ใขคำต้องห้ามก่อนครับ