เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 5 of 5

Thread: ใช้สูตร sumproduct แล้วข้อมูลที่ต้องการไม่แสดงผล

apol
    Guest

ใช้สูตร sumproduct แล้วข้อมูลที่ต้องการไม่แสดงผล

ผมใช้สูตร sumproduct ในการค้นหาข้อมูลทั้งตัวเลขและข้อความ เพื่อนำมาแสดงผล แต่เจอปัญหา
    ตรงที่เป็นข้อความครับมันไม่แสดงผลเลย ผมแนบไฟล์มาให้ดูด้วยครับ ต้องแก้อย่างไรดีครับ

เอก
    Guest
    ผลลัพธ์ที่ต้องการ เป็นข้อความ ใช้ SUMPRODUCT ไม่ได้ครับ
    ที่ J3 ให้แก้สูตรเป็น =INDEX($E$2:$E$9,MATCH(I$1,$B$2:$B$9,0))
    แล้ว copy ไปที่ N3

apol
    Guest

จะมีปัญหากรณีที่ เชื้อเพลิงบางชนิดมีหลายหน่วย

จะมีปัญหากรณีที่ เชื้อเพลิงบางชนิดมีหลายหน่วย ถ้าใช้สูตรที่ให้มาจะแสดงข้อมูลผิดครับ
    เช่น LPG มีทั้งหน่วย kg และ ลิตร ซึ่งผมว่าคงต้องใช้การอ้างอิงจาก ID ด้วยครับ

excel_fever
    Guest
    Quote Originally Posted by apol View Post
    จะมีปัญหากรณีที่ เชื้อเพลิงบางชนิดมีหลายหน่วย ถ้าใช้สูตรที่ให้มาจะแสดงข้อมูลผิดครับ
    เช่น LPG มีทั้งหน่วย kg และ ลิตร ซึ่งผมว่าคงต้องใช้การอ้างอิงจาก ID ด้วยครับ
    ก็ต้องเพิ่มการเช็ค ID ด้วยครับ
    J3 แก้ไขสูตรเป็น=INDEX($E$2:$E$9,MATCH(I$1&$H3,$B$2:$B$9&$A$2:$A$9,0))
    กด CTRL+Shift+Enter แล้วคัดลอกไปว่างที่เซลล์ที่เหลือ

apol
    Guest

ขอบคุณทุกท่านครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ