เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 12

Thread: ช่วยทีครับ เรื่อง If

Hybrid View

Previous Post Previous Post   Next Post Next Post
    10blessed
    Guest

Question ช่วยทีครับ เรื่อง If

ประมาณผมจะทำเตือนบริการหลังการขายครับ
    คือผมจะใช้ If ประมาณว่าซ้อนกันหลายๆเงื่อนไขครับ
    ถ้าไม่เป็นไปตามเงื่อนไขแรก ให้ดูเงื่อนไขต่อไป ถ้ายังไม่ใช่อีก ก็ดูเงื่อนไขต่อไป แบบเนี้ยะครับ ราวๆ 6 ถึง 7 ชั้น มันทำได้ใช่มั้ยครับ

ผมว่าตอนที่เรียนมันคลับคล้ายคลับคลาว่าจะทำได้แหละ
    แต่ผมไม่ได้ใช้นาน เลยลืมๆไปหมดแล้ว ว่าจะกินแบรนด์ แทนน้ำละเนี่ย -*-

อธิบายเพิ่มเติมนะครับ ตามไฟล์แนบนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

excel_fever
    Guest
    Quote Originally Posted by 10blessed View Post
    ประมาณผมจะทำเตือนบริการหลังการขายอ่ะครับ
    คือผมจะใช้ If ประมาณว่าซ้อนกันหลายๆเงื่อนไขอ่ะครับ
    ถ้าไม่เป็นไปตามเงื่อนไขแรก ให้ดูเงื่อนไขต่อไป ถ้ายังไม่ใช่อีก ก็ดูเงื่อนไขต่อไป แบบเนี้ยะครับ ราวๆ 6 ถึง 7 ชั้น มันทำได้ใช่มั้ยครับ

ผมว่าตอนที่เรียนมันคลับคล้ายคลับคลาว่าจะทำได้แหละ
    แต่ผมไม่ได้ใช้นาน เลยลืมๆไปหมดแล้วอ่ะ ว่าจะกินแบรนด์ แทนน้ำละเนี่ย -*-

อธิบายเพิ่มเติมนะครับ ตามรูปนะครับ
    Attachment 6684

สมาชิกใหม่อ่านกฏให้ละเอียดครับ แล้วแก้ไขคำต้องห้ามด้วย
    หลังจากแก้ไขแล้วให้แนบไฟล์ตัวอย่างมา ไม่แนะนำให้แนบรูป
    เพราะถ้าคนตอบแนบรูปกลับแล้วจะฮาครับ

เอก
    Guest
    Quote Originally Posted by 10blessed View Post
    ประมาณผมจะทำเตือนบริการหลังการขายอ่ะครับ
    คือผมจะใช้ If ประมาณว่าซ้อนกันหลายๆเงื่อนไขอ่ะครับ

แต่ผมไม่ได้ใช้นาน เลยลืมๆไปหมดแล้วอ่ะ ว่าจะกินแบรนด์ แทนน้ำละเนี่ย -*-

อธิบายเพิ่มเติมนะครับ ตามรูปนะครับ
    Attachment 6684

ใช้คำต้องห้ามนะครับ
    สมาชิกใหม่ กรุณาอ่านกฏกติกาก่อน แล้วปฏิบัติตามอย่างเคร่งครัดด้วย
    http://www.excelexperttraining.com/f...hp?do=vsarules

10blessed
    Guest

Red face

ขอโทษทีครับไม่ได้ดูก่อน แก้ไขเรียบร้อยแล้วครับ รบกวนช่วยดูให้หน่อยนะครับ

สมเกียรติ
    Guest
    =IF(A3>DATE(YEAR(A2),MONTH(A2)+36,DAY(A2)),"หมดประกัน",LOOKUP(A3,DATE(YEAR(A2),MONTH(A2)+{0,6,12,18,24,30},DAY(A2)),DATE(YEAR(A2),MONTH(A2)+{6,12,18,24,30,36},DAY(A2))))

A3 เป็นวันปัจจุบันที่ต้องการตรวจสอบ จะแก้เป็น Today() ก็ได้ครับ
    {0,6,12,18,24,30} บวกเพิ่มจำนวนเดือนที่เริ่มจากเดือนที่ซื้อ
    {6,12,18,24,30,36} บวกเพิ่มให้เป็นเดือนที่ให้เตือน

ลองดูครับว่าตรงกับที่ต้องการหรือไม่ น่าจะมีสูตรที่สั้นกว่านี้

10blessed
    Guest

Question

ขอบคุณครับอาจารย์
    แต่มีคำถามเพิ่มเติมนิดครับ
    สูตร ที่อาจารย์ให้ นี่อ้างอิงจาก เซล A2 ที่เป็นเซลแรกเซลเดียวเลยใช่ไหมครับ

ผมอยากให้มันอ้างอิงตัวเลข จากใน H2 J2 K2 M2 ด้วย คือ
    เพราะตัวเลขในเซล 4 ตัวหลัง อาจจะเปลี่ยนแปลง โดยที่เราป้อนเข้าไปเองได้
    มันจะมีกรณีอย่างลูกค้าต้องการให้เข้าไปตรวจสอบให้แบบฉุกเฉิน
    เราก็จะนำมาใส่เป็นการเช็คของรอบนั้นไปเลย (เป็นสาเหตุที่ผมใช้ Edate
    แล้วก็ เผื่อไว้เป็นมาตรฐานการตรวจสอบตามระยะประกันด้วย จะได้ไม่ต้องมาปรับบ่อยๆ)

ตัวเลขในเซลพวกนี้เลยไม่ได้ตายตัว อาจจะเปลี่ยนแปลงได้ครับ

ปล.ผมขอคำอธิบายประกอบด้วยก็ดีนะครับ เผื่อความจำมันจะรื้อฟื้นจะได้ไม่ต้องมารบกวนบ่อยๆ
    ขอบคุณมากครับ

สมเกียรติ
    Guest
    ทีแรกผมคิดว่าจะสร้างแบบที่ต้องการครั้งหลังนี้เหมือนกัน แต่สูตรเดิม จะช่วยให้แฟ้มเล็กลงไปมากเพราะใช้แค่เซลล์เดียวต่อรายการ

สูตรใหม่

=IF(TODAY()>N2,"หมดประกัน",LOOKUP(TODAY(),H2:N2,I2:O2))

สูตรสั้นลงมากครับ แต่ต้องเปลืองพื้นที่ตารางคำนวณกำหนดการ check ของลูกค้าแต่ละราย
    ลองตรวจสอบด้วยว่า หาคำตอบได้ถูกต้องทุกกรณีหรือไม่

น่าจะแกะสูตรนี้ได้ไม่ยาก ดูจาก Help เรื่อง Lookup ว่าทำงานอย่างไรก็จะเข้าใจได้เองครับ

10blessed
    Guest

Exclamation

ได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับอาจารย์
    ลองอ่าน Help ดูเรื่อง Lookup แล้วยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไร แต่จะค่อยศึกษาดูครับ

สอบถามอีกหน่อยครับ ว่า ถ้าผมใช้สูตร
    =IF(TODAY()<=H7,H7,IF(TODAY()<=I7,I7,IF(TODAY()<=J7,J7,IF(TODAY()<=K7,K7,IF(TODAY()<=L7,L7,IF(TODAY()<=M7,M7,"หมดประกัน"))))))
    โปรแกรมมันแจ้งว่าเป็นการอ้างอิงแบบวงกลม
    ผมเขียนสูตรถูกไหมครับ แล้วสาเหตุที่สูตรนี้แสดงผลไม่ได้คืออะไร แล้วถ้าแก้ได้มันจะได้ผมลัพท์เดียวกันไหมครับ

หมายเหตุ : ไม่อยากให้มี แถว N เพิ่มขึ้นมา กลัวว่าพนักงานจะงงน่ะครับ
    ขอบคุณครับ

สมเกียรติ
    Guest
    เรื่องปัญหาการอ้างอิงแบบวงกลม ต้องดูว่าคุณเอาตำแหน่งเซลล์ที่สร้างสูตรลงไป ไปใช้ในสูตรที่เกี่ยวข้องกันหรือไม่ เช่น
    =IF(TODAY()<=H7,H7,IF(TODAY()<=I7,I7,IF(TODAY()<=J7,J7,IF(TODAY()<=K7,K7,IF(TODAY()<=L7,L7,IF(TODAY()<=M7,M7,"หมดประกัน"))))))

ถ้าสร้างสูตรนี้ลงไปใน H7 I7 J7 K7 L7 M7 จะเกิด circular calculation แน่นอนครับ

ส่วนที่ไม่อยากมี column N ก็ให้ hide ไปเลยครับ อาจย้ายไปที่เซลล์ไกลๆจะได้ไม่เกะกะจอก็ได้

10blessed
    Guest
    ครับผม ผมก็กะว่าใช้ Hide ไปก่อน

ส่วนเรื่อง Circular Calculation ผมว่าผมไม่ได้สร้างไว้ในเซลที่อ้างอิงนะครับ
    ลองดูหน่อยนะครับ