เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 4 of 4

Thread: การคำนวณ% ใน Pivot

seal_true
    Guest

การคำนวณ% ใน Pivot

ผมขอรบกวน สอบถามเรื่องการคำนวณ% ใน Pivot ด้วยครับ โดยผมจะคิดจากจำนวนของสินค้าที่ เกินกำหนด หรือ ภายในกำหนด ของสินค้าประเภทนั้นๆ เช่น ในเดือน 1 มีสินค้าใหม่ 4 รายการ ที่ส่งภายในกำหนด 2 ชิ้น เกิน 2 ชิ้น แต่เมื่อใช้ pivot ทำ ผมอยากจะหา % ของสินค้าที่ตรงตามเงื่อนไข ว่าเป็นกี่ % ของสินค้าประเภทนั้นๆ ต้องทำอย่างไรครับ (ผมลองใช้ % of Column แล้ว แต่ทำไม่ได้เพราะ pivot จะไปคำนวณที่ Grand total แทนครับ)

pichartyapan
    Guest
    Quote Originally Posted by seal_true View Post
    ผมขอรบกวน สอบถามเรื่องการคำนวณ% ใน Pivot ด้วยครับ โดยผมจะคิดจากจำนวนของสินค้าที่ เกินกำหนด หรือ ภายในกำหนด ของสินค้าประเภทนั้นๆ เช่น ในเดือน 1 มีสินค้าใหม่ 4 รายการ ที่ส่งภายในกำหนด 2 ชิ้น เกิน 2 ชิ้น แต่เมื่อใช้ pivot ทำ ผมอยากจะหา % ของสินค้าที่ตรงตามเงื่อนไข ว่าเป็นกี่ % ของสินค้าประเภทนั้นๆ ต้องทำอย่างไรครับ (ผมลองใช้ % of Column แล้ว แต่ทำไม่ได้เพราะ pivot จะไปคำนวณที่ Grand total แทนครับ)
    ทำไฟล์แบบ manual แนบมาในชีทหนึ่งก็ดีนะครับ ไม่เข้าใจว่าค่าที่ต้องการอยากให้เป็น % ของอะไร ครับ

เอก
    Guest
    ใน PivotTable เราสามารถสร้าง Calculate Field ได้ครับ (ถ้ามีข้อมูลต้นฉบับมา ก็ว่าจะลองทำให้ดูเหมือนกัน)

seal_true
    Guest
    ผมแนบไฟล์อันใหม่มาให้แล้วครับ