เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 11

Thread: การใช้ VBA กับ Vlookup ใส่ในทุก cell

kpanom
    Guest

Post การใช้ VBA กับ Vlookup ใส่ในทุก cell

มีเรื่องรบกวนหน่อยครับ
    การใช้ VBA กับ Vlookup (ใน file เดียวกันแต่คนละชีท) นำไปใส่ในทุก cell ที่เราต้องการ
    เช่นใส่ ใน D 2 - D1500 เอาค่าจาก columm A2 - A1500 จาก sheet ชื่อ data
    Columm อ้างอิง Columm I ข้อมูลอยู่ที่ Columm p
    สูตรที่ผมใช้ IF(ISNA(VLOOKUP(A2,data!I:P,8,0)),"0",VLOOKUP(A2,data!I:P,8,0))
    จากนั้นให้นำเฉพาะค่าที่ได้จาก Vlookup ลงไปอย่างเดียวทำยังไงครับ เพราะต้องการดึงข้อมูล
    แต่ไม่ต้องการให้สูตรมันค้างครับมันทำให้ file ใหญ่มาก ๆครับ

bancha
    Guest
    ปกติผมใส่สูตรธรรมดา จากนั้นทำการ copy paste value

ง่ายดีครับ :wink:

kpanom
    Guest
    มันมีประมา 1500 * 23 ข้อมูล ครับอย่าง 1500 row * 23 columm ผมว่ามันเยอะครับ
    copy ไม่ไหวครับ แล้วอย่างแรกคือ จะ copy สูตร ให้ครบยังไงครับ..ผมใช้ VBA ทำได้แค่วาง
    แค่ cell เดียว แล้วก็ไปต่อไม่ได้แล้วครับ..

pichartyapan
    Guest
    Quote Originally Posted by kpanom View Post
    มันมีประมา 1500 * 23 ข้อมูล ครับอย่าง 1500 row * 23 columm ผมว่ามันเยอะครับ
    copy ไม่ไหวครับ แล้วอย่างแรกคือ จะ copy สูตร ให้ครบยังไงครับ..ผมใช้ VBA ทำได้แค่วาง
    แค่ cell เดียว แล้วก็ไปต่อไม่ได้แล้วครับ..
    เนื่องจากไม่ได้แนบไฟล์มาครับ
    1) สร้าง name Range (เมนู insert>name define>....) สำหรับพื้นที่ที่ต้องการใส่สูตร
    2) ในการเขียน vba ให้ paste สูตร ก็ให้ใช้
    Application.Goto Reference:="name range ที่ตั้งไว้"
    อยากได้เคลียร์กว่านี้ก็ต้องแนบไฟล์มาครับ

* การคำนวณคงใช้เวลานิดหน่อยครับ เพราะ 1500*23 = 34500 records เลยทีเดียว
    ก็น่าจะเพิ่มบรรทัดนี้เข้าไปด้วยเพื่อแจ้งให้ผู้ใช้รู้ว่า excel กำลังทำงานอยู่ครับ

Application.StatusBar = "Please be patient..."
    รหัสที่กำลังทำงาน
    Application.StatusBar = False

kpanom
    Guest
    ผมส่ง file มาให้ดูครับ ช่วยทำตัวอย่างแค่ 6 cell ก่อนครับเพราะเอามาทั้งหมดไม่ได้ครับ 12 M
    row กับ columm fix ตามใน file เลยครับ
    จากนั้นให้นำเฉพาะค่าที่ได้จาก Vlookup ลงไปอย่างเดียวทำยังไงครับ เพราะต้องการดึงข้อมูล
    แต่ไม่ต้องการให้สูตรมันค้างครับมันทำให้ file ใหญ่มาก ๆครับ
    ขอบคุณครับ

excel_fever
    Guest
    ผมใช้การบันทึกมาโครแล้วนำรหัสที่ได้มาแปลงนิดหน่อย
    ผมแยกให้เป็น 2 ปุ่มคือปุ่มเติมสูตร กับทำลายสูตร
    เช็คคำตอบเอาเองนะครับ

kpanom
    Guest
    ขอบคุณมากครับ

rotcsaa
    Guest
    ลองดูโค้ดนี้แบบไม่ต้องใช้ For Next จะทำให้ทำงานได้เร็วขึ้น

แนะนำให้คุณตั้งชื่อให้กับกลุ่มเซลล์ที่เป็นฐานข้อมูลในลักษณะ Dynamic range จะทำให้ Excel ทำงานได้เร็วขึ้นเพราะโปรแกรมจะนำเฉพาะเซลล์ในคอลัมน์ที่มีข้อมูลมาคำนวณ

ดูจากแฟ้มแนบ

ดิฉันได้แก้ชื่อชีต Sumarize ที่พิมพ์ผิดให้เป็น Summarize ซึ่งสะกดถูกต้องค่ะ

เรื่อง Dynamic range ลองค้นหาในกระทู้เก่า ๆ หรือใน E-learning ค่ะ

ลูกปลาน้อย
    Guest
    Quote Originally Posted by rotcsaa View Post
    ลองดูโค้ดนี้แบบไม่ต้องใช้ For Next จะทำให้ทำงานได้เร็วขึ้น

แนะนำให้คุณตั้งชื่อให้กับกลุ่มเซลล์ที่เป็นฐานข้อมูลในลักษณะ Dynamic range จะทำให้ Excel ทำงานได้เร็วขึ้นเพราะโปรแกรมจะนำเฉพาะเซลล์ในคอลัมน์ที่มีข้อมูลมาคำนวณ

ดูจากแฟ้มแนบ

ดิฉันได้แก้ชื่อชีต Sumarize ที่พิมพ์ผิดให้เป็น Summarize ซึ่งสะกดถูกต้องค่ะ

เรื่อง Dynamic range ลองค้นหาในกระทู้เก่า ๆ หรือใน E-learning ค่ะ
    ถ้าจะรบกวนขยายความคำสั่งแต่ละบรรทัดจะรบกวนไปไหมครับ :nonod:

rotcsaa
    Guest
    ดูจากรูปภาพค่ะ