เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 4 of 4

Thread: สร้างระหัส MkDir ที่ถูกต้อง ต้องทำอย่างไร

AudyPrae
    Guest

สร้างระหัส MkDir ที่ถูกต้อง ต้องทำอย่างไร

เรียน ทุกท่านที่เคารพ
    ผมทำคำสัง สร้าง Folder อยู่ 2 แบบ
    แต่เป็นที่น่าสังเกตุว่า โปรแกรมจะขึ้น debug path/file acess error
    ถ้า folder ไม่ได้อยู่ใน drive ของ คำสั่ง
    ขอคำแนะนำจากอาจารย์ทุกท่านหน่อยนะครับ
    ผมควรทำอย่างไรดี

Sub Button1_Click()
    ChDir "C:\Program Files\New Folder"
    MkDir "New Folder2"
    End Sub
    Sub Button2_Click()
    ChDir "D:\02 Koy\New Folder"
    End Sub

ขอบคุณครับ

gaka
    Guest
    ไม่เคยรู้ที่ถูกต้อง เพียงแต่เคยทำแบบนี้แล้วใช้งานได้
    PHP Code:
    Sub createsub()
    Dim PathFolderName As String
    Dim fs 
    As Object
    PathFolderName 
    "C:\yourfolder"
    Set fs CreateObject("Scripting.FileSystemObject")
    fs.CreateFolder (PathFolderName)
    set fs nothing
    End Sub 

สมเกียรติ
    Guest
    If Len(Dir("C:\Program Files\New Folder2", vbDirectory)) = 0 Then
    MkDir "C:\Program Files\New Folder2"
    End If

End Sub

AudyPrae
    Guest
    Quote Originally Posted by สมเกียรติ View Post
    If Len(Dir("C:\Program Files\New Folder2", vbDirectory)) = 0 Then
    MkDir "C:\Program Files\New Folder2"
    End If
    End Sub
    ขอบคุณอาจารย์สมเกียรติ์ ครับ
    ผมเจอสิ่งบกพร่องของผมแล้วครับ
    ผมเข้าใจผิดไปเอง คือว่า
    คำสั่ง MkDir จะตามไปอยู่ที่คำสั่ง ChDir

จริงๆแล้ว คำสั่ง MkDir ต้องระบุ Path ด้วยครับ
    เช่น MkDir "C:\Program Files\New Folder2" อย่างที่อาจารย์ยกตัวอย่าง
    ไม่ใช่ อย่างที่ผมเขียนข้างล่าง
    ChDir "C:\Program Files\New Folder"

และขอบคุณ คุณ gaka ด้วยครับ