เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Page 2 of 2 FirstFirst 12
Results 11 to 16 of 16

Thread: สอบถาม การบวกเวลา

nidnooy
    Guest
    Quote Originally Posted by pichartyapan View Post
    1) ผมขอแยกวันที่ออกจากเวลานะครับ ทำให้ทำงานง่ายขึ้นเยอะ
    2) ผมกำหนดเวลาเริ่มงาน,เวลาพัก,เวลาเริ่มงานบ่ายและเวลาเลิกงานที่ส่วนบนของรายงาน
    3) สูตรซับซ้อนจัง ผมใช้ if() ซ้อน if() ไม่รู้จะอธิบายอย่างไรดี
    4) หาค่าในพื้นที่สีเหลืองก่อน แล้วจึงเอามารวมกันในพื้นที่สีเขียว
    5) ถ้าไม่อยากเห็นพื้นที่สีเหลืองก็ hide ไปนะครับ
    6) ลองตรวจคำตอบดูนะครับ

ขอบคุณมากครับคุณpichartyapan
    เหลืออีกอย่างหนึ่งครับถ้าหยุดวันอาทิตย์ 1 วันจะไม่ให้มันคิดวันอาทิตย์จะทำได้ไหมครับ
    ช่วยหน่อยนะครับ

สมเกียรติ
    Guest
    ถามแบบนี้แหละที่ทำให้คนตอบเหนื่อยครับ คราวหน้าขอให้กำหนดเงื่อนไขมาให้ละเอียดตั้งแต่แรก จะได้ช่วยหาคำตอบสมบูรณ์ตั้งแต่แรก

ก่อนใครจะช่วยตอบ ขอถามก่อนว่า จากนี้มีเงื่อนไขอะไรเพิ่มเติมอีกไหม :hand:

pichartyapan
    Guest
    Quote Originally Posted by nidnooy View Post
    เหลืออีกอย่างหนึ่งครับถ้าหยุดวันอาทิตย์ 1 วันจะไม่ให้มันคิดวันอาทิตย์จะทำได้ไหมครับ
    จริงซิครับ แล้วอย่างนี้ ถ้าเป็นวันหยุดนักขัตฤกษ์ มีการปฏิบัติอย่างไร แล้วที่บริษัทฯ มีวันไหนเป็นวันหยุดนักขัตฤกษ์บ้างครับ

pichartyapan
    Guest
    Quote Originally Posted by nidnooy View Post
    ผมทำต่อเลยครับ
    1) สร้างตารางวันหยุดขึ้น 1 ชีท สามารถเพิ่มได้ แต่ต้องไม่ลืม copy สูตรที่ column สีเขียวต่อลงไปด้วย มันใช้ระบุจำนวนที่วันหยุดติดกัน เช่นสงกรานต์ ซึ่งผมได้ protect sheet ไว้ ก่อนการเปลี่ยนแปลงก็ไปที่ tools>protection>unprotect>ไม่ต้องใส่ password ครับ **ระวังห้ามลบ cell A1 นะครับ ผมใช้มันเป็น reference เพื่อ สร้าง Name Range ของวันหยุด
    2) ผมเพิ่มคอลัมน์สีฟ้าเข้าไปในพื้นที่ทำงาน
    1 เพื่อตรวจสอบวันหยุด+วันอาทิตย์
    2 สร้างวันที่ใหม่ที่คำนึงถึงวันหยุดแล้วครับ
    3) ผมปรับปรุงสูตรในพื้นที่สีเขียวใหม่นิดหน่อย
    ลองตรวจสอบดู

excel_fever
    Guest

สุดยอด

สมเกียรติ
    Guest
    ยังไม่ได้ตอบคำถามของผมเลยนะครับ อย่างที่ต้องการไม่ให้คิดวันอาทิตย์ ถ้าทำวันเสาร์แล้วเกินเวลา 8 ชั่วโมง จะให้คิดวันอาทิตย์ หรือทิ้งไปเลย หรือ ใช้วันจันทร์

แล้วถ้าวันก่อนหลังวันอาทิตย์เป็นวันหยุดเพิ่มเติม จะให้คิดกันอย่างไร

ผมเชื่อว่าแต่ละแห่งก็มีเงื่อนไขต่างกันไป ถ้าพวกเราทำให้ก็ไม่รู้ว่าตรงหรือเปล่า