เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 7 of 7

Thread: validation specific list

KaLaMunG
    Guest

validation specific list

สวัสดีค่ะ
    มีเรื่องสอบถามเกี่ยวกับ drop down list ในการใช้ validation list
    มีลูกค้า AA, BB, CC , DD , EE
    ถ้าเลือก AA ต้องการให้แสดง drop down list เป็น a1,a2,a3,a4,a5 ตามลำดับ
    ถ้าเลือก BB ต้องการให้แสดง drop down list เป็น b2,b3,b4 ตามลำดับ

จาก http://www.excelexperttraining.com/f...ght=validation ดิฉันได้พยายามจะนำมาดัดแปลงเพื่อใช้กับข้อมูลที่มีอยู่ แต่ไม่สามารถทำได้
    และถ้าต้องการให้ทำข้าม sheet (ข้อมูลอยู่ sheet1 และ ผลแสดงอยู่sheeet อื่น สามารถทำได้หรือไม่
    กรุณาไขข้อกระจ่างให้ด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

วานิชย์
    Guest
    คำถามข้อแรก : ตามตัวอย่างนะครับ

Validation List ตัวที่ 2 ใช้สูตร

=OFFSET($A$1,1,MATCH($B$14,$B$1:$F$1,0),10,1)

:smile:

ข้อสอง : สามารถทำได้ครับ
    โดยใช้ Range Name เข้ามาช่วยในการแทนพื้นที่และสูตรที่อ้างถึงใน Validation List ครับ
    :smile:

เอก
    Guest
    ผมลองปรับรูปแบบข้อมูลใหม่ เพื่อทำให้เขียนสูตรได้สั้นกว่าสูตรเดิม สามารถไล่สูตรได้ง่ายและสะดวก ลองดูในไฟล์ตัวอย่างครับ
    กรณีที่ต้องการทำข้ามชีท ให้เอาสูตรที่เขียนใน Data > Validation นั้น มากำหนดเป็น Range name ก่อน แล้วเอา Range name นั้นไปใช้อีกทีหนึ่ง

excel_fever
    Guest
    แนะนำคุณกะละมังเพิ่มเติมว่าให้ศึกษา Dynamic Range Name เพิ่มเติมกรณีที่ต้องเพิ่มข้อมูลบ่อย ๆ ครับ

KaLaMunG
    Guest
    ขอบคุณมากๆค่ะ ตอนนี้ทำข้อที่ 1 ได้แล้ว แต่กำลังศึกษา ข้อ2 อยู่ค่ะ

ขอยกตัวอย่างและไฟล์แนบของคุณเอกที่ตอบกลับมานะคะ

การทำข้ามชีท ถ้าต้องการให้คำตอบไปอยุ่ที่ sheet 3
    เอาสูตรที่เขียนใน Data > Validation นั้น มากำหนดเป็น Range name
    โดย
    Insert -> Name -> ตั้งชื่อ "route"
    refer to : ใส่ =OFFSET(Sheet3!$A$1,MATCH(Sheet2!$E$1,Sheet2!$C$1:$C$29,0)-1,0,COUNTIF(Sheet2!$C$1:$C$29,Sheet2!$E$1),1)
    และในsheet 3 C1 เป็น validation -> list -> =route
    แต่ผลที่แสดงออกมาเป็นช่องว่างเปล่า ตามเอกสารแนบ มีตรงไหนที่ไม่ถูกต้องหรือไม่?

เอก
    Guest
    Quote Originally Posted by KaLaMunG View Post
    ขอบคุณมากๆค่ะ ตอนนี้ทำข้อที่ 1 ได้แล้ว แต่กำลังศึกษา ข้อ2 อยู่ค่ะ

ขอยกตัวอย่างและไฟล์แนบของคุณเอกที่ตอบกลับมานะคะ

การทำข้ามชีท ถ้าต้องการให้คำตอบไปอยุ่ที่ sheet 3
    เอาสูตรที่เขียนใน Data > Validation นั้น มากำหนดเป็น Range name
    โดย
    Insert -> Name -> ตั้งชื่อ "route"
    refer to : ใส่ =OFFSET(Sheet3!$A$1,MATCH(Sheet2!$E$1,Sheet2!$C$1:$C$29,0)-1,0,COUNTIF(Sheet2!$C$1:$C$29,Sheet2!$E$1),1)
    และในsheet 3 C1 เป็น validation -> list -> =route
    แต่ผลที่แสดงออกมาเป็นช่องว่างเปล่า ตามเอกสารแนบ มีตรงไหนที่ไม่ถูกต้องหรือไม่?
    สูตรผิดนิดหน่อยครับ สูตรที่ถูก ต้องเป็นดังนี้
    =OFFSET(Sheet2!$B$1,MATCH(Sheet3!$E$1,Sheet2!$C$1:$C$29,0)-1,0,COUNTIF(Sheet2!$C$1:$C$29,Sheet3!$E$1),1)
    ลองดูไฟล์แนบครับ

KaLaMunG
    Guest
    ขอบคุณมากๆค่ะ
    ได้ความรู้เยอะเลย