เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 7 of 7

Thread: ต้องการเปรียบเทียบข้อมูลจาก 2 คอลัมน์

sesadot
    Guest

ต้องการเปรียบเทียบข้อมูลจาก 2 คอลัมน์

ผมมีข้อมูลอยู่ 2 คอลัมน์ คือ A และ B
    โดยที่ข้อมูลทั้งหมดจะมีแค่ 1 2 และ 3 ผสมๆกันมา หลายๆแถว
    ผมต้องการเปรียบเที่ยบข้อมูลที่คอลัมน์ A กับ B ในแต่ละบรรทัด
    โดยที่ต้องการทราบว่า ที่คอลัมน์ A เป็น 1 คอลัมน์ B เป็น 1 มีกี่บรรทัด
    ที่คอลัมน์ A เป็น 1 คอลัมน์ B เป็น 2 มีกี่บรรทัด
    ที่คอลัมน์ A เป็น 1 คอลัมน์ B เป็น 3 มีกี่บรรทัด
    ที่คอลัมน์ A เป็น 2 คอลัมน์ B เป็น 1 มีกี่บรรทัด
    .
    .
    ที่คอลัมน์ A เป็น 3 คอลัมน์ B เป็น 3 มีกี่บรรทัด

รบกวนด้วยครับ
    ขอบคุณมากครับ

excel_fever
    Guest
    สมาชิกใหม่อ่านกฏ
    http://www.excelexperttraining.com/forumguide.html
    แล้วแก้ไขสิ่งที่ทำผิดก่อนครับ

sesadot
    Guest
    แก้ไขชื่อไฟล์ที่แนบมาเรียบร้อยแล้วครับ

excel_fever
    Guest
    ผมลองทำด้วยความงง ๆ
    ลองดูคำตอบในไฟล์แนบครับ

sesadot
    Guest
    ได้ตรงตามที่ต้องการเลยครับ
    ขอสอบถามเพิ่มเติม
    ใครคอลัมน์ C ทำใมต้อง *1 ด้วยครับ

ขอคุณอีกครั้ง

excel_fever
    Guest
    Quote Originally Posted by sesadot View Post
    ได้ตรงตามที่ต้องการเลยครับ
    ขอสอบถามเพิ่มเติม
    ใครคอลัมน์ C ทำใมต้อง *1 ด้วยครับ

ขอคุณอีกครั้ง
    ผมใช้ & เชื่อมตัวเลขสองตัวทำให้ผลที่ได้กลายเป็นตัวอักษร
    *1 เพื่อปรับอักษรกลับเป็นตัวเลขครับ

sesadot
    Guest
    ขอบคุณ คุณ excel_fever มากครับ สำหรับคำตอบ