เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 10 of 10

Thread: คัดรายชื่อพนักงานเฉพาะตามตำแหน่ง

paruj
    Guest

คัดรายชื่อพนักงานเฉพาะตามตำแหน่ง

พอดีมีรายชื่ออยู่ประมาณ 600 กว่าครับ ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีที่สามารถ ทำให้มันโชว์รายชื่อเฉพาะตำแหน่งที่ต้องการจะค้นหามั้ยครับ ถ้าสามารถ ทำปุ่มค้นหาได้ด้วยจะยิ่งดี รบกวนหน่อยนะครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

excel_fever
    Guest
    ไม่เห็นตัวงานก็บอกไม่ถูกครับ

paruj
    Guest

ขอบคุณนะครับพอดีไม่ได้เอาไฟล์งานกลับมาบ้านครับ

มันคล้ายกับ แถวนึงมีรายชื่อครับ อีกแถวมี ที่อยู่ของบุคคลนั้นนั้น แล้วก็มีแถวเบอร์โทร แล้วก็สุดท้ายตำแหน่งงานครับ

example : 1. ชื่อ 2. นามสกุล 3. ที่อยู่ 4. เบอร์โทร 5. ตำแหน่งงาน

เรียงตามนี้ครับ พอดีอยากจะคัดรายชื่อของบุคคลที่อยู่ในตำแหน่งต่างต่างครับ ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีที่ไม่ใช่ auto Filter มั้ยครับ

excel_fever
    Guest
    ใช้ Pivot Table เป็นหรือเปล่าครับ
    ฟิลด์แรกโชว์ตำแหน่ง ฟิลด์ต่อมาโชว์ชื่อ

paruj
    Guest
    พยายามศึกษาอยู่ครับ ขอบคุณคุณ excel fever มากนะครับที่มาคอยตอบความไม่เข้าใจของผม

ถ้าเกิดใช้ Pivot Table แล้วเวลาผมเพิ่มรายชื่อขึ้นมาอีก ผมต้องทำใหม่ทุกครั้งใช่มั้ยครับ พอดีงานตัวนี้จะมีคนมารับผิดชอบต่อหน่ะครับ เลยอยากทำคล้านปุ่มหรืออะไรที่ทำให้เค้าทำได้ง่ายต่อครับ ไม่ทราบมันทำอย่างนั้นได้หรือเปล่าครับ

ฮะฮะฮะ โทษนะครับมือใหม่ของจริง

excel_fever
    Guest
    Quote Originally Posted by paruj View Post
    ฮะฮะฮะ โทดนะครับมือใหม่ของจริง
    ก่อนจะถามต่อ
    ช่วยอ่านกฏของฟอรัม
    http://www.excelexperttraining.com/forumguide.html
    แล้วแก้ไขคำที่โพสต์ด้วยครับ

paruj
    Guest
    ครับ ขอโทษทีครับ

paruj
    Guest
    สงสัยผมถามให้งง ขอโทษทีนะครับ เดี๋ยวคงต้องไปลองหาหนังสือมาอ่านดู

สมเกียรติ
    Guest
    เข้าใจว่า สูตรพวก VLookup Match Index จะช่วยหาคำตอบตามต้องการได้ครับ ลองค้นหาศึกษาดู มีคนถามคล้ายกันบ่อยๆ

paruj
    Guest
    ขอบคุณมากมากนะครับพี่ แล้วเดี๋ยวจะลองศึกษาดูครับ :smile: