เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 5 of 5

Thread: ต้องการหาว่ายอดที่สั่งผลิต จะเสร็จสิ้นในเวลาใด

likhit
    Guest

Talking ต้องการหาว่ายอดที่สั่งผลิต จะเสร็จสิ้นในเวลาใด

ต้องการทราบว่า ถ้าสั่งผลิตงานไปจำนวนหนึ่ง และเริ่มต้นที่เวลาเท่านี้
    จะเสร็จสิ้นงานที่เวลาเท่าไร โดยเวลาที่นำมาคิดได้
    จะมีเพียงช่วง 08.00 - 12.00
    และ 13.00 - 17.00
    และ 17.40 - 22.00
    เพราะช่วงที่หายไปคือช่วงพักครับ และ Line ปิดตอน 22.00 ทุกวัน และเปิดอีกครั้ง 08.00
    ต้องขออภัยนะครับ หากกระทู้ก่อนหน้า บอกโจทย์ไม่ละเอียด และแนบตัวอย่างที่ไม่กระชับไปให้

excel_fever
    Guest
    จากโจทย์ ผมหาเวลาพักได้แค่ 1 ชั่วโมงนะครับ
    เพราะว่าไปเสร็จเอาตอน 17:00 พอดี
    K3=SUMPRODUCT(($H3<=$M$14:$M$15)*((($H3>$J3)+$J3)>=$N$14:$N$15)*$O$14:$O$15)

likhit
    Guest
    Quote Originally Posted by excel_fever View Post
    จากโจทย์ ผมหาเวลาพักได้แค่ 1 ชั่วโมงนะครับ
    เพราะว่าไปเสร็จเอาตอน 17:00 พอดี
    K3=SUMPRODUCT(($H3<=$M$14:$M$15)*((($H3>$J3)+$J3)>=$N$14:$N$15)*$O$14:$O$15)
    ขอบคุณมากครับ ตรงกับความต้องการเลย
    ช่วยอธิบายสูตร และแนวคิดหน่อยครับ
    =SUMPRODUCT(($H3<=$M$14:$M$15)*((($H3>$J3)+$J3)>=$N$14:$N$15)*$O$14:$O$15)

excel_fever
    Guest
    เดิมที
    ผมเคยทำไฟล์คำนวณเพื่อดูประสิทธิภาพและเวลาของชิ้นงานแต่ละตัว,แต่ละกระบวนการ เครื่องจักรแต่ละเครื่อง เพื่อแยกเวลาที่สูญเสียไปทั้งหมดในช่วงการผลิต
    หนึ่งในนั้นคือเวลาเบรก
    เนื่องจากที่ทำงานผม ในหนึ่งวันกะเช้าเบรกทั้งหมด 4 ครั้งรวมช่วง OT

สูตรที่ว่าได้จาก
    http://www.excelexperttraining.com/f...ead.php?t=4332
    แต่ไฟล์แนบถูกลบไปแล้ว
    คนที่คิดสูตรให้คือคุณ chansit ต้องขอขอบคุณย้อนหลังครับ:tongue:

สมเกียรติ
    Guest
    Quote Originally Posted by likhit View Post
    ต้องการทราบว่า ถ้าสั่งผลิตงานไปจำนวนหนึ่ง และเริ่มต้นที่เวลาเท่านี้
    จะเสร็จสิ้นงานที่เวลาเท่าไร โดยเวลาที่นำมาคิดได้
    จะมีเพียงช่วง 08.00 - 12.00
    และ 13.00 - 17.00
    และ 17.40 - 22.00
    เพราะช่วงที่หายไปคือช่วงพักครับ และ Line ปิดตอน 22.00 ทุกวัน และเปิดอีกครั้ง 08.00
    ต้องขออภัยนะครับ หากกระทู้ก่อนหน้า บอกโจทย์ไม่ละเอียด และแนบตัวอย่างที่ไม่กระชับไปให้
    ผมอยากช่วยตอบให้ แต่คิดว่าไม่ช่วยแล้วล่ะ เพราะแฟ้มที่แนบมามีข้อมูลที่ไม่เกี่ยวข้องติดมาด้วยครับ และไหนๆคุณก็ได้คำตอบไปแล้ว

:tongue: ช่วงนี้ติดนิสัยประท้วงมาจากไหนก็ไม่รู้ :tongue: