เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 6 of 6

Thread: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ PivotTable ครับ

boybaiya
    Guest

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ PivotTable ครับ

ผมทราบว่าการจะทำ PivotTable นั้นจะต้องมี ตารางข้อมูล
    แต่ถ้าตารางข้อมูลนั้นมีการปรับเปลี่ยน หรือ Update เช่นเพิ่มแถว
    หรือ สดมภ์ จากนั้น ผมก็ Click ที่ RefleshData ปรากฏว่า
    ข้อมูลที่เปลี่ยน จะมีเพียงข้อมูลที่อยู่ในเขตข้อมูลที่เคยกำหนดไว้
    ในตอนแรกเท่านั้น
    คำถามคือ เราสามารถทำให้ Pivot ปรับตามได้ไหมครับ

ขอบคุณครับผม

สมเกียรติ
    Guest
    แถว สดมภ์ แปลว่าอะไรครับ ผมรู้จักแต่แถวนอนกับแถวตั้ง

ถ้าเพิ่มลดแถวตั้งในฐานข้อมูล จะทำให้ Pivot เสีย ต้องสร้างใหม่
    ถ้าเพิ่มลดรายการในแถวนอน ควรใช้ Range Name ช่วยในการกำหนดขอบเขตตารางหรือให้ใช้ Data > List กำหนดขอบเขตตารางฐานข้อมูลไว้ก่อน พอใช้ Pivot จะปรับขนาดตารางตามให้เองครับ

เอก
    Guest
    ตอนที่ทำ PivotTable แทนที่จะ Fix ช่วงข้อมูลแบบตายตัว ควรจะตั้งชื่อช่วงข้อมูลนั้นเป็นแบบ Dynamic แล้วใช้ชื่อนั้นใน PivotTable เวลาที่มีการเพิ่มแถวหรือคอลัมน์ แค่ RefleshData ก็ได้ข้อมูลที่อัพเดตใหม่แล้วครับ

pichartyapan
    Guest
    Quote Originally Posted by สมเกียรติ View Post
    แถว สดมภ์ แปลว่าอะไรครับ ผมรู้จักแต่แถวนอนกับแถวตั้ง

ถ้าเพิ่มลดแถวตั้งในฐานข้อมูล จะทำให้ Pivot เสีย ต้องสร้างใหม่
    ถ้าเพิ่มลดรายการในแถวนอน ควรใช้ Range Name ช่วยในการกำหนดขอบเขตตารางหรือให้ใช้ Data > List กำหนดขอบเขตตารางฐานข้อมูลไว้ก่อน พอใช้ Pivot จะปรับขนาดตารางตามให้เองครับ
    แถวสดมภ์ หมายความว่า column นั่นเองครับ

pongsakpee
    Guest
    Quote Originally Posted by boybaiya View Post
    ผมทราบว่าการจะทำ PivotTable นั้นจะต้องมี ตารางข้อมูล
    แต่ถ้าตารางข้อมูลนั้นมีการปรับเปลี่ยน หรือ Update เช่นเพิ่มแถว
    หรือ สดมภ์ จากนั้น ผมก็ Click ที่ RefleshData ปรากฏว่า
    ข้อมูลที่เปลี่ยน จะมีเพียงข้อมูลที่อยู่ในเขตข้อมูลที่เคยกำหนดไว้
    ในตอนแรกเท่านั้น
    คำถามคือ เราสามารถทำให้ Pivot ปรับตามได้ไหมครับ
    ขอบคุณครับผม
    การแทรก row หรือ colum นั้นให้มันอยู่ในช่วงเก่าที่คุณเคยทำนะครับ คือแทรกลงไป อย่าไปใส่ใน Row สุดท้ายหรือ colum สุดท้ายของ table ที่ผมทำคือถ้าต้องเพิ่ม row ผมจะแทรกก่อน row สุดท้าย pivot table ของคุณก็จะไม่หลุดช่วงและกด reflesh ข้อมูลก็จะคำนวนให้นะครับ

boybaiya
    Guest

ขอบคุณ คำแนะนำจาก ทุกๆ ท่านครับ

ลองทำแบบคุณ pongsakpee แนะนำก็ใช้ได้ครับ