เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 10 of 10

Thread: Link ค่าไปปลายทางจากที่แจ้งไว้จากชีทต้นทาง

virai06
    Guest

Link ค่าไปปลายทางจากที่แจ้งไว้จากชีทต้นทาง

มีชีท 7 ชีทในไฟล์เดียวกัน ชีท RR และ a1 a2 a3 a4 a5 a6ข้อมูลในชีท RR จะถูกเชื่อมต่อไปยังตำแหน่งที่กำหนดไว้ตายตัวที่ ชีท a1 a2 a3 a4 a5 a6
    ข้อมูลที่ปรากฎในชีทปลายทาง ขึ้นอยู่กับข้อมูลที่มีในชีท RR
    โดยถ้าชีท RR ระบุ ว่าให้เชื่อมไปยังชีทใด ก็นำตัวเลขในชีท RR ไปเชื่อมต่อกับชีท a1 a2 a3 a4 a5 a6
    เช่นในชีท RR กำหนด ชีทปลายทาง a2 a6 ก็ให้นำค่าไปแสดงไว้ชีทชีทa2 a6 เป็นต้น
    และถ้าในชีท RR ไม่มีข้อมูลใด ในชีท a1 a2 a3 a4 a5 a6 ให้แสดงค่าว่างเปล่า
    ได้แนบไฟล์มาพิจารณาคะ ขอบพระคุณค่ะอาจารย์

hs1
    Guest
    ผมไม่แน่ใจคำถาม คุณ Virai06 แต่ลองทำให้ว่าจะถูกหรือไม่ครับ

virai06
    Guest

ขอเรียนอธิบายเพิ่มค่ะ

ขอบคุณอาจารย์ที่ช่วยเหลือคะ ยังไม่ตรงตามต้องการคะ ขออธิบายอีกครั้งดังนี้
    ชีท RR เป็นชีทต้นแบบ มีตัวเลขต่างๆ สรุปว่าเป็นตัวเลขของชีทย่อยอะไรบ้าง
    ชีทย่อยในที่นี้คือชีท(a1 , a2 ,a3 ,a4 a5 ,a6)
    ต้องการใช้ชีทต้นแบบเชื่อมนำค่าต่างๆนั้นไปแปะไว้ที่ชีทย่อย (ถ้าชีทต้นแบบ RR ไม่มีข้อมูล ชีทย่อยจะว่างเปล่าเช่นกัน) ชีทย่อยในที่นี้คือชีทปลายทาง
    ตัวเลข a1,a2,a3,a4 a5,a6 ของชีท RR ในแถว A11 ,A13,A15,A7,A19,A21 นั้น จะเป็นตัวบ่งชี้ว่า จะนำค่าตัวเลขอื่นๆไปวางไว้ที่ชีทย่อยชีทใด
    เช่นแสดงในcell A11 เป็น a1 จะต้องนำค่าใน c11 ไปวางไว้ที่ชีทย่อย a1 บริเวณ B9
    จะต้องนำค่าใน c12 ไปวางไว้ที่ชีทย่อย a1 บริเวณ D9
    จะต้องนำค่าใน D11 ไปวางไว้ที่ชีทย่อย a1 บริเวณ C9
    จะต้องนำค่าใน D12 ไปวางไว้ที่ชีทย่อย a1 บริเวณ E9
    หรือใน CELL A11 ของชีท RR ถ้าเป็น a3 ก็หมายความว่าจะนำค่าต่างๆที่เกี่ยวข้องนั้นไปวางแปะไว้ที่ชีทย่อย a3 เป็นต้น
    อย่างไรก็ตาม ในกลุ่ม A11 ,A13,A15,A17,A19 ,A21 ของชีท RR จะเป็นตัวเลขไม่คงที่อาจเป็น a1 ,a2,a3,a4,a5,a6 หรือa3,a4,a5 หรือ a2.a4,a6
    ชีท RR ของดิฉันคือชีทที่สร้างจากกลุ่มข้อมูลด้วย PIVOT TABLE REPORT นั่นเอง
    ขอบคุณมากค่ะ

hs1
    Guest
    ดู file แนบอีกครั้งครับ

virai06
    Guest

ขอเปลี่ยนชื่อชีทย่อยให้ต่างกับตัวเลขในแถว A ของชีท RR

อาจารย์คะ เยี่ยมมากเลยค่ะ ทำไมอาจารย์จึงเก่งจริงๆ ขอบพระคุณนะคะ
    ขออนุญาตอีกนิดค่ะ บังเอิญคิดขึ้นมาได้ว่า ถ้าเลขในแถว A ของชีท RR ถ้าไม่ตรงกับ ชื่อชีทย่อย a1 ,a2 ,a3,a4.a5,a6
    คือเดิม เป็น a1,a2,a3,a4,a5,a6 ในชีท RR ขอเปลี่ยนเป็น 1,2,3,4,5,6 แทน
    และชื่อชีทย่อยๆ6ชีทนั้น เดิมเป็น a1,a2,a3,a4,a5,a6 ขอเปลี่ยนเป็น1.1 , 1.2, 1.3 ,1.4,1.5 , 1.6
    จะทำอย่างไรค่ะ

hs1
    Guest
    คุณ Virai06 ครับอย่าเรียกผมเป็นระดับ อาจารย์เลยครับเพราะคนที่เก่งๆ Excel จริงๆในนี้มีเยอะครับ อันไหนที่ผมรู้ผมก็ช่วยตอบให้ครับ อันไหนไม่รู้ก็ก็ให้ท่านที่รู้ตอบครับ
    ส่วนจะเปลี่ยนชื่อใหม่ตามชื่อ Sheet นั้นให้เปลี่ยนที่ Cell A9 ครับของ Sheet เดิม a1....A6
    เป็น 1,2....6 และเปลี่ยนชื่อ Sheet ใหม่ด้วยครับ แต่ถ้าอยากให้ Cell A9 ตั้งชื่อตาม Sheetเป็นอัตโนมัติให้พิมท์สูตร A9 =MID(CELL("filename",A1),FIND("]",CELL("filename",A1))+1,256) หรือ =MID(CELL("filename",A1),FIND("]",CELL("filename",A1))+1,LEN(CELL("filename",A1))-FIND("]",CELL("filename",A1)))
    และเปลียนสูตรใหม่ครับ =IF(ISNA(INDEX(RR!$C$11:$C$22,MATCH(--$A$9,RR!$A$11:$A$22,0))),"",INDEX(RR!$C$11:$C$22,MATCH(--$A$9,RR!$A$11:$A$22,0))) เนื่องจากข้อมูล A9 เป็น Text ครับ

virai06
    Guest

แทนค่าโดยอัตโนมัติ

สวัสดีคะ เยี่ยมจริงๆคะ ขอต่อแนวคิดเพิ่มอีกนิดค่ะ
    1.รูปแบบ ตรง A9 ดิฉันสามารถ ไปวางไว้ที่ตำแหน่งอื่นได้ใช่ไหมคะ เช่นจะไปวางไว้ที่ P10
    2 แบบ AUTO ที่ขึ้นหมายเลขชีทเอง ที่ A9 นั้น ถ้าหาก จะกำหนดให้ ชีท ย่อย คือหมายเลข 1.1 ,1.2,1.3,1.4,1.5,1.6 และในชีท RR จะกำหนดเป็น 1 ,2, 3, 4,5, 6 แทน
    โดยที่มีค่าแสดงใน RR ว่า เป็นเลข 1 ให้LINK ตัวเลขไปที่ ชีท 1.1 เอง โดยปริยาย หรือ ในชีท RR เป็นเลข3 ให้ให้LINK ตัวเลขไปที่ ชีท 1.3 เอง โดยปริยาย เป็นต้น ค้อเทียบหมายเลข 1 หมายถึง1.1 หมายเลข2 หมายถึง1.2 หมายเลข3 หมายถึง1.3 เป็นต้น
    แบบนี้ทำได้ไหมคะ ขอบพระคุณอาจารย์คะ (เหมาะสมในคุณวุฒิความสามารถจริงๆค่ะ)

สมเกียรติ
    Guest
    คำถามเหล่านี้จะชัดเจนมากขึ้น หากเล่ามาสักหน่อยครับว่า ใช้ในงานอะไร มีเงื่อนไขในงานอย่างไร ทำไมต้องออกแบบตารางอย่างนั้นอย่างนี้ ทำไมต้องสร้างชีตชื่อนั้นชื่อนี้ เพราะหากเป็นงานที่ผู้ตอบมีประสบการณ์มาก่อน อาจได้ทางออกอื่นที่คิดไม่ถึงก็ได้

virai06
    Guest

มิได้ตั้งใจลบหลู่อาจารย์ค่ะ

สวัสดีค่ะอาจารย์
    ต้องขออภัยที่เรียนถาม หลายครั้ง เนื่องจากทุกวันนี้มีข้อมูลรวมมากหลายชีท ต้องทำรายงาน ซึ่งสร้างรายงานด้วย PIVOT TABLE ซึ่งสะดวกมาก และต่อมามีชีทย่อยที่จะต้องนำค่าจากสรุปของรายงานนั้นไปกรอกเอง ทำให้ไม่สะดวกในการทำงาน จึงมีความคิดว่าทำอย่างไรให้ระบบเชื่อมต่อกันเองค่ะ ต้องขออภัยด้วยค่ะ มิได้ตั้งใจลบหลู่ประการใดทั้งสิ้นค่ะ
    อาจารย์ ค่ะ รบกวนอีกครั้งค่ะ จากคำตอบและไฟล์ตัวอย่างเป็นตัวอย่างที่ดีมากมากค่ะ ตรงตามต้องการ แต่ดิฉันพลาดไปนิด เนื่องจากลืมนึกไปว่ารายงานที่สร้างจาก PIVOT TABLE จะมีช่องล่างสุดเป็นยอด TOTAL เมื่อจำนวนชีทไม่ครบ6ชีท เช่นมีแค่3ชีท ก็จะขยับแถวตามขึ้นไป มีคำว่าแถว TOTAL ต่อท้าย ทำอย่างไรให้คำว่า TOTA L ไม่เห็นได้ไหม ได้แนบไฟล์มาพร้อมนี้ค่ะ

สมเกียรติ
    Guest
    คำถามเหล่านี้จะชัดเจนมากขึ้น หากเล่ามาสักหน่อยครับว่า ใช้ในงานอะไร มีเงื่อนไขในงานอย่างไร ทำไมต้องออกแบบตารางอย่างนั้นอย่างนี้ ทำไมต้องสร้างชีตชื่อนั้นชื่อนี้ เพราะหากเป็นงานที่ผู้ตอบมีประสบการณ์มาก่อน อาจได้ทางออกอื่นที่คิดไม่ถึงก็ได้

ผมขอปิดกระทู้นี้ แล้วขอให้เปิดกระทู้ใหม่ โดยตั้งคำถามให้ชัดเจนทีละขั้นตอน พยายามเขียนแยกเป็นข้อๆ ทีละลำดับงาน พยายามเล่าให้หมดว่า ต้องการอะไรมีเงื่อนไขอย่างไรบ้าง ถ้าถามแล้วกลับลืมบอกบางอย่างแล้วต้องถามกันไปกันมาอย่างนี้ จะเหนื่อยทั้งสองฝ่ายครับ