เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 13

Thread: ทำอย่างไรให้Save Sheetใหม่โดย เลือก Pathได้ ค่ะ

Beneed
    Guest

ทำอย่างไรให้Save Sheetใหม่โดย เลือก Pathได้ ค่ะ

ตอนนี้ลองทำ macro เพื่อเปลี่ยน Format cell ค่ะ แต่ติดปัญหาที่ไม่รู้จะ save Sheet ที่ต้องการไปเป็น new Sheet โดยสามารถเลือก Path ได้ ได้อย่างไรค่ะ

ตัวอย่าง
    มี Sheet 3 อัน ชื่อ Input, ConVert, Seq โดยต้องการ Save sheet Seq เป็น .xls อีกsheet โดยมีชื่อFile = reportTSS นะคะ

ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

gaka
    Guest
    ลองเพิ่ม
    Code:
    dim docdestination$
    docdestination$ = Application.GetSaveAsFilename("", "Text File (*.txt),*.txt")

gaka
    Guest
    ผมมี Excel ทีมี Macro อยู่ 2 ไฟล์ ไฟล์หนึ่งได้จากคนอื่นมา สามารถรันโค๊ดข้างบนได้ แต่อีกไฟล์เขียนเอง ไม่สามารถรันโค๊ดข้างบนได้แจ้ง Runtime Error 429 ทั้งที่ Reference ก็เหมือนกัน
    เวลาจะรันต้องเปิดไฟล์ที่หนึ่งก่อน ระบบถึงรู้จัก ActiveX ถ้าไม่เปิด หรือเปิดไฟล์สองก่อน จะรันติด Error 429 ไม่ทราบว่าเป็นปัญหาตรงไหน

Beneed
    Guest
    Quote Originally Posted by gaka View Post
    ผมมี Excel ทีมี Macro อยู่ 2 ไฟล์ ไฟล์หนึ่งได้จากคนอื่นมา สามารถรันโค๊ดข้างบนได้ แต่อีกไฟล์เขียนเอง ไม่สามารถรันโค๊ดข้างบนได้แจ้ง Runtime Error 429 ทั้งที่ Reference ก็เหมือนกัน
    เวลาจะรันต้องเปิดไฟล์ที่หนึ่งก่อน ระบบถึงรู้จัก ActiveX ถ้าไม่เปิด หรือเปิดไฟล์สองก่อน จะรันติด Error 429 ไม่ทราบว่าเป็นปัญหาตรงไหน
    ลองใช้แบบ save เป็น txt แต่มันก็ไม่สามารถ save file ได้ค่ะ แล้วสามารดัดแปลงเป็น.xls ได้ไหมค่ะ เพราะต้องการ save as .xls ค่ะ

gaka
    Guest
    Sub foo()

Const sLOG As String = "Trailer Accountability Log - "
    Const sFILEFILTER As String = "Excel files (*.xl*),*.xl*"

Dim sInitialFileName As String
    Dim v

With Sheet1
    sInitialFileName = sLOG & .Range("P3").Value & _
    " - " & Format$(.Range("P4").Value, "yyyy mm dd")
    End With

v = Application.GetSaveAsFilename _
    (InitialFileName:=sInitialFileName, _
    filefilter:=sFILEFILTER)

'etc...

End Sub

Beneed
    Guest
    Quote Originally Posted by gaka View Post
    Sub foo()

Const sLOG As String = "Trailer Accountability Log - "
    Const sFILEFILTER As String = "Excel files (*.xl*),*.xl*"

Dim sInitialFileName As String
    Dim v

With Sheet1
    sInitialFileName = sLOG & .Range("P3").Value & _
    " - " & Format$(.Range("P4").Value, "yyyy mm dd")
    End With

v = Application.GetSaveAsFilename _
    (InitialFileName:=sInitialFileName, _

'etc...

End Sub
    ลองทำแล้ว แต่ผลก็ยังคงเป็นเช่นเดิมค่ะ คือกดsave เพื่อออกชีทใหม่ แต่พอเช็คที่ path ก็ไม่มีค่ะ โดย Code ที่คุณ gaka ให้ก็ไม่ได้เปลี่ยนแปลงนะคะ :nonod:

gaka
    Guest
    เอาโค๊ดวางที่ Module
    แล้ว ใส่
    Sub foo()

Const sLOG As String = "Accountability Log - "
    Const sFILEFILTER As String = "Excel files (*.xls),*.xls"

Dim v

With Sheet1
    sInitialFileName = sLOG & "yourfile.xls" & _
    " - " & Format$(Now(), "yyyy mm dd")
    End With

'etc...
    ThisWorkbook.SaveAs Filename:=v

End Sub
    บรรทัดสีแดงลงไปด้วยครับ เพราะที่ทำนั้น

gaka
    Guest

การทำงานแบบFilesystem กับการทำงานแบบ Recordset

แปะผิดกระทู้ ขออภัยครับ

Beneed
    Guest
    แปะผิดกระทู้ ขออภัยครับ
    ลองแปะโค้ดตัวใหม่แล้วค่ะ saveได้แล้ว แต่มันมีปัญหาว่าต้องการsave แค่ชีทเดียวในจำนวนหลายๆชีทที่มีใน workbook ให้ออกมาเป็น workbook ใหม่ ที่มีแค่ sheet นั้น ที่ต้องการนะคะ มันจะทำได้ไหมค่ะ ^^

gaka
    Guest
    แนะนำว่าทดลองใช้ Marco recorder บันทึกแล้วลองเอาโค๊ดมาปรับแต่งครับจะได้รู้วิธีทำหลาย ๆ วิธี