เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 6 of 6

Thread: การเลือก highlight บางcell แล้วส่งค่าข้ามsheet

Giggsy
    Guest

การเลือก highlight บางcell แล้วส่งค่าข้ามsheet

เรียนอาจารย์สมเกียรติและอาจารย์ทุกท่าน
    ผมมี check sheet การซ่อมบำรุงของเครื่องจักร 6 เครื่อง ( 6 sheet ) แต่ผมทำในตัวอย่าง แค่ เครื่องจักร A และ B
    แบบ Form ของ Check sheet เครื่องจักรทั้งหมดจะแหมือนกัน แต่รายการซ่อมบำรุงของแต่ละเครื่องจักรจะแตกต่างกัน
    ใน ตาราง check sheet พนักงาน จะไม่มีการตรวจเช็ค ในวันหยุด เสาร์ อาทิตย์ จึงต้องhighlight เป็นสีเทาเอาไว้ ซึ่ง ในแต่ละเดือน cell ที่ highlight ก็จะเปลี่ยนไปตามวันที ที่ตรงกับวันหยุด ของเดือนนั้นๆ
    ขอความรู้จากอาจารย์ช่วยแนะนำสองวิธีครับ ( ผมอยากจะศึกษาเรียนรู้ทั้งสองวิธีครับ) ตาม attached file ครับ
    แบบที่1 : Sheet form ทำเป็นตารางวันทีแล้วคลิกเลือก cell วันที่ ที่เป็นเฉพาะ วัน เสาร์ และวันอาทิตย์ แล้ว สีพื้นด้านหลัง จะเปลื่ยนสีเป็นสีเทาและในตารางเครื่องจักร A และเครื่องจักร B ก็จะ การเป็นสีเทา เฉพาะใน วัน เสาร์ และวันอาทิตย์ ที่ไม่มีการเช็คเครื่องจักร

แบบที่2 ใน Sheet form ใช้ combo box
    โดยเลือก วันหยุด เสาร์ อาทิตย์ ที ละวัน แล้ว ให้ไป เปลี่ยน สีพื้นที่เป็นวัน หยุด เสาร์ อาทิตย์ ในตารางเครื่องจักร A และ B ต้องเขียน VBA อย่างไรครับ

หมายเหตุ : ปรกติแล้ว บางเดือน จะมี 30 วัน ฉนั้นในตารางเครื่องจักร วันที่ 31 ก็ต้อง highlight เป็นสีเทาด้วย เพื่อแสดงว่าใม่มีการตรวจเช็ค หรือ ถ้าเดือน กุมภาพันธ์ บางปี 28 วัน หรือ 29 วัน ดังนั้น ช่องเ ลขวันที่ 30 ,31 ก็ต้อง highlight สีเทา แต่ อาจจะยุงยากซับซ้อนเกินไป condition หมายเหตุ ตัดไปไม่ไช้ ก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

BPhirarak
    Guest
    ผมเสนอเป็นแบบที่ 3 แล้วกันนะครับ โดยใช้ความสามารถของ Conditional Formatting ที่มีใน Excel อยู่แล้ว (เมนู Format -> Conditional Formatting...)
    โดยใน Condition 1 เลือกเป็น Formula Is แล้วใส่สูตรดังนี้
    =WEEKDAY(DATE($G$1,$E$1,E$2),2)>5
    แล้วคลิกปุ่ม Format เลือก format pattern สี cell ให้เป็นสีเทาตามต้องการ
    เพิ่ม Condition 2 เลือกเป็น Formula Is แล้วใส่สูตรดังนี้
    =E$2>DAY(DATE($G$1,$E$1+1,0))
    แล้วทำการ Format pattern สี cell ตามต้องการ
    ให้สังเกตการใช้การอ้างอิง cell แบบ relative กับ absolute ในสูตรให้ดีนะครับ ($G$1, $E$1, E$2)
    ในสูตรแรก ใช้ฟังก์ชัน WEEKDAY(วันที่, รูปแบบวัน) เพื่อทำการหาหมายเลขของวันในแต่ละ column ว่าเป็นวันเสาร์-อาทิตย์หรือไม่ (รูปแบบวัน =2 หมายถึง วันจันทร์ =1, อังคาร =2,... อาทิตย์ =7) เพื่อทำการ format วันที่เป็นเสาร์อาทิตย์
    ในสูตรที่สอง ทำการเปรียบเทียบวันที่ในแต่ละ column ว่ามากกว่าวันสุดท้ายของเดือนนั้นหรือไม่ (สูตร DATE(ปี,เดือน+1,0) จะให้ผลลัพธ์เป็นวันสุดท้ายของเดือนก่อนหน้า) เพื่อทำการ format วันที่มากกว่าวันสุดท้ายของเดือนนั้น

ส่วนพื้นฐานการใช้งาน Conditional Format ลองศึกษาเพิ่มเติมดูครับ

Giggsy
    Guest
    ขอบคุณคุณ BPhirasak มากครับ เป็นอีกวิธีทีน่าศึกษาครับ ท่านอาจารย์ท่านอื่นมีวิธีการ
    ที่แตกต่างไปจากกนี้มั้ยครับ จุดประสงค์ การสร้างcheck sheet คือต้องการ ทำcheck cheet form ของแต่ละเครื่อง แล้ว print พร้อมกันเพื่อให้ Operator ทำการcheck ในทุกๆเดือนครับ

vajra
    Guest
    ลองดูที่ Attached File เนื้อหา
    จะเกี่ยวข้องกับการใช้สูตรสร้าง Calendar , Date Format และ Conditional Formating

Giggsy
    Guest
    ขอบคุณคุณ Vajra ,มากผมจะพยายามเรียนรู้จาก File ที่ส่งมาให้ครับ
    แต่ถ้าไม่เป็นการรบกวนเกินไป ก็ขอคำอธิบายวิธีการทำเหมือนคุณ BPhirarak ได้มั้ยครับ เพราะตอนนี้ผมทำตามที่คุณ BPhirarak บอกได้แล้ว แต่ถ้าไม่ผมจะค่อยพยายามแกะดูครับ

ขอขอบคุณอาจารย์ทั้งสองท่านครับ:biggrin::biggrin::biggrin:

r
    Quote Originally Posted by vajra View Post
    ลองดูที่ Attached File เนื้อหา
    จะเกี่ยวข้องกับการใช้สูตรสร้าง Calendar , Date Format และ Conditional Formating

vajra
    Guest
    Quote Originally Posted by Giggsy View Post
    แต่ถ้าไม่เป็นการรบกวนเกินไป ก็ขอคำอธิบายวิธีการทำเหมือนคุณ BPhirarak ได้มั้ยครับ เพราะตอนนี้ผมทำตามที่คุณ BPhirarak บอกได้แล้ว แต่ถ้าไม่ผมจะค่อยพยายามแกะดูครับ

ดขอขอบคุณอาจารย์ทั้งสองท่านครับ:biggrin::biggrin::biggrin:
    ถ้าทำตามที่คุณ BPhirarak บอกได้แล้ว ก็คงจะแกะได้ไม่ยาก
    ลองเปลี่ยนเดือนที่Cell I2 แล้วดูความเปลียนแปลงที่เกิดขึ้นเป็นอย่างที่ต้องการหรือไม่

ที่ไม่ได้อธิบายเพราะกลัวว่าจะสับสน แต่ถ้าแกะจาก Attached Fileจะเข้าใจได้ดีกว่า
    และถ้าสงสัยตรงจุดไหนก็ถามมาอีกได้ ยินดีตอบครับ