เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 6 of 6

Thread: สอบถามการใช้สูตร หาผลรวม ครับ

sensitive_ucs
    Guest

Question สอบถามการใช้สูตร หาผลรวม ครับ

สอบถามการใช้สูตร หาผลรวม ครับ
    คือไม่ทราบว่าต้องนำฟังก์ชั่นใดมาประยุกต์ใช้บ้างครับ
    เพื่อที่หาผลรวม โดยถ้ามีข้อมูลซ้ำกันให้แสดงผลรวมที่ ค่าที่ซ้ำกันค่าสุดท้ายครับ
    ผมได้แนบตารางมาด้วยครับ ตาราง A คือข้อมูลดิบครับ
    ส่วน ตาราง B ช่องที่ 3 คือตารางที่ให้แสดงผลรวม ตามที่ผมต้องการครับ
    หรือถ้าต้องเขียนมาโครเพิ่มเติม รบกวนช่วยแน่ะนำด้วยครับ
    พื้นฐานมาโครของผม ก็พอรู้บ้างนิดหน่อยครับ

เพื่มเติมครับ ปัจจุบันผมใช้ วิธีทำด้วยมืออยู่ครับ แต่ข้อมูลเพิ่มขึ้นมา
    เลยต้องการหาวิธีใหม่ๆเพื่อลดเวลาการทำงานครับ

ขอบคุณครับ

pichartyapan
    Guest
    Quote Originally Posted by sensitive_ucs View Post
    สอบถามการใช้สูตร หาผลรวม ครับ
    คือไม่ทราบว่าต้องนำฟังก์ชั่นใดมาประยุกต์ใช้บ้างครับ
    เพื่อที่หาผลรวม โดยถ้ามีข้อมูลซ้ำกันให้แสดงผลรวมที่ ค่าที่ซ้ำกันค่าสุดท้ายครับ
    ผมได้แนบตารางมาด้วยครับ ตาราง A คือข้อมูลดิบครับ
    ส่วน ตาราง B ช่องที่ 3 คือตารางที่ให้แสดงผลรวม ตามที่ผมต้องการครับ
    หรือถ้าต้องเขียนมาโครเพิ่มเติม รบกวนช่วยแน่ะนำด้วยครับ
    พื้นฐานมาโครของผม ก็พอรู้บ้างนิดหน่อยครับ

เพื่มเติมครับ ปัจจุบันผมใช้ วิธีทำด้วยมืออยู่ครับ แต่ข้อมูลเพิ่มขึ้นมา
    เลยต้องการหาวิธีใหม่ๆเพื่อลดเวลาการทำงานครับ

ขอบคุณครับ
    ลองทำตามนี้ครับ
    1) ที่ J 6 เขียนสูตร =IF(G6=G7,0,SUMIF($G$6:$G$29,G6,$H$6:$H$29)) แล้ว copy ลงไป
    2) คลุมพื้นที่แล้ว format cell แบบ custom ให้เป็น 0;-0;

Guest
    รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ
    ถ้าในกรณีที่ ตำแน่งที่ซ้ำกันไม่ได้อยู่ในตำแหน่งที่ต่อกันจะต้องดำเนินการอย่างไรครับ
    เพราะว่าบังเอิญมีตำแหน่งที่ไม่ติดกันด้วยครับ

แต่ตอนนี้ ผมก็ใช้วิธีเรียงรหัสก่อน แล้วค่อยใช้สูตรที่ให้มาครับ

ยังไงก็ ขอขอบคุณมาก ครับ

เส้นผมบังภูเขาจริงๆครับ

ใช้ If ซ้อน Sum If ทำไมผมคิดไม่ออกวุ้ย

offnattawat
    Guest
    ถ้าต้องการผลลัพธ์ ว่ารหัสพนักงานแต่ละรหัสมีเบี้ยเลี้ยงเท่าไหร่แค่นั้น
    ก็ใช้ Pivot table รวมก็ได้ จะได้ไม่ต้องเรียงข้อมูลใหม่

หรือใช้ Data/Advance filter/Unique record แล้วเลือก Copy to ไปพักไว้ก่อนแล้วใส่ Sumif ก็ได้ครับ

Guest
    ขอขอบคุณอีกครั้งครับ
    สำหรับแนวคิด ดีๆ ครับ

pichartyapan
    Guest
    Quote Originally Posted by sensitive_ucs View Post
    รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ
    ถ้าในกรณีที่ ตำแน่งที่ซ้ำกันไม่ได้อยู่ในตำแหน่งที่ต่อกันจะต้องดำเนินการอย่างไรครับ
    เพราะว่าบังเอิญมีตำแหน่งที่ไม่ติดกันด้วยครับ

แต่ตอนนี้ ผมก็ใช้วิธีเรียงรหัสก่อน แล้วค่อยใช้สูตรที่ให้มาครับ

ยังไงก็ ขอขอบคุณมาก ครับ

เส้นผมบังภูเขาจริงๆครับ

ใช้ If ซ้อน Sum If ทำไมผมคิดไม่ออกวุ้ย
    ผมว่าต้อง sort ก่อนนั่นแหละครับ เพราะมิฉะนั้นแม้จะหาได้ แต่ตัวเลขที่แสดงก็จะงง มาก ๆ เพราะมันจะหาคู่ หรือชื่อพนักงานไม่เจอ เพราะมันอาจจะอยู่ไกลกันมาก จับคู่ชื่อแต่ละชื่อไม่ถูก แล้วจะไม่รู้ว่าค่าที่รวมมาถูกหรือไม่...นั่นเอง
    แต่ถ้าอยากจะทำจริง ๆ ก็ที่
    J6 พิมพ์สูตร =COUNTIF($H$6:H6,H6)
    ที่ K6 พิมพ์สูตร ={MAX(IF(H6=($H$6:$H$29),$J$6:$J$29))} เป็นสูตร array
    ที่ L6 พิมพ์สูตร =IF(J6=K6,SUMIF($H$6:$H$29,H6,$I$6:$I$29),0)
    จะได้ค่าอย่างที่ต้องการ แต่ดูมันงง ครับ