เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 5 of 5

Thread: ไม่ทราบว่าเปิดให้เขียน Blog หรือยังครับ

excel_fever
    Guest

ไม่ทราบว่าเปิดให้เขียน Blog หรือยังครับ

คือผมกะว่าจะ Draft ไว้ก่อน แต่พอกดปุ่ม Save Draft
    ไม่นึกว่ามันจะแสดงทันที

สมเกียรติ
    Guest

จะรอก่อนก็ได้ จะเริ่มใช้งานเลยก็ได้

ช่วงนี้ระบบ Blogs สามารถรับข้อมูลจากสมาชิกได้แล้วครับ สาเหตุที่ผมยังไม่ประกาศเปิดให้ใช้กันเป็นเพราะกำลังรอให้ฟอรัมรุ่นตัวจริงของ VBulletin ออกมาให้ใช้งานก่อน ซึ่งเขาประกาศว่าคงไม่เกิน 21 ธันวาคมนี้ ถ้าดูจากด้านล่างสุดของหน้าฟอรัมจะพบรายละเอียดของรุ่นฟอรัมที่ใช้ตอนนี้คือ

Powered by vBulletin™ Version 4.0.0 Release Candidate 4

อย่างตอนนี้เป็นรุ่น RC4 ครับ ยังมี bug ที่ต้องแก้ไขอยู่บ้าง อย่างผมเองก็คิดว่าระบบของ RC4 นี้พอใช้ได้แล้วจึงเริ่มเขียนบทความไปบ้างแล้ว

ถ้าอยากใช้ก็เชิญใช้งานกันได้แล้วครับ เพียงแต่ต้องทำใจบ้างหากเจอว่ายังมี bug

สมเกียรติ
    Guest
    Quote Originally Posted by excel_fever View Post
    คือผมกะว่าจะ Draft ไว้ก่อน แต่พอกดปุ่ม Save Draft
    ไม่นึกว่ามันจะแสดงทันที
    Draft ที่เห็นนั้น เฉพาะเจ้าของกับ Admin จะเห็นครับ คนอื่นยังไม่เห็น .... น่าจะเป็นแบบนี้ ต้องลอง log out ดูว่าย้อนกลับมาดูจะเห็น Draft หรือไม่ :yesnod:

สมเกียรติ
    Guest

เรื่องที่ไม่ควรเสียเวลาเขียน

1. เรื่องที่สามารถหาอ่านจากหนังสือคนไทย
    2. เรื่องการใช้ Excel รุ่นใหม่ว่าเมนูนั้นๆต้องคลิกต้องเลือกอะไรทีละขั้นอย่างไร
    3. เรื่องที่ลอกมา

เรื่องที่ควรเขียน

1. ยุคนี้เราใช้คอมพิวเตอร์กันจนลืมใช้ความคิดการใช้เหตุผลของมนุษย์ ควรใส่ความคิดเห็นของเราลงไปเยอะๆครับ ทำให้ผู้อ่านต้องคิดตามว่า ทำไปทำไม เพื่ออะไร ต้องระมัดระวังอะไรบ้าง
    2. รวบรวมประเด็นที่เกี่ยวข้องมาไว้ด้วยกัน อาจแค่ทำลิงก์มาแสดงไว้ ไม่ต้องเขียนใหม่ก็ได้
    3. ปัญหาการใช้ Excel ที่คนไทยเจอ แต่ฝรั่งไม่เจอ

excel_fever
    Guest
    ลอง Log out แล้วไม่เห็น Draft ครับ
    แต่เรื่องที่จะเขียนนี่ หายากเหมือนกันนะครับ