เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 6 of 6

Thread: การส่งข้อมูลในExcelไปเก็บไว้ที่ Excelอีกไฟล์

luxu_lary
    Guest

การส่งข้อมูลในExcelไปเก็บไว้ที่ Excelอีกไฟล์

สวัสดีค่ะ
    มีเรื่องรบกวนให้อาจารย์ช่วยอีกแล้วค่ะ คือว่า
    ต้องการจะส่งข้อมูลที่อยู่ในไฟล์ Send data to other fileไปเก็บไว้ที่ Excel อีกงานหนึ่งซึ่งเก็บไว้ที่ D:\data\TM1141\AB530#50.xls ซึ่งเราจะกรอกข้อมูลลงในช่อง Model-TM1141 และ Machine-AB530#50 จะถูกดึงมาเป็นที่เก็บชื่อไฟล์ และชื่อไฟล์ที่เราต้องการบันทึกข้อมูลลงไปก็คือ AB530#50.xls และในไฟล์ที่ชื่อ AB530#50.xls จะมีชีทอยู่2ชีทชื่อว่า Loop และ Bond Size
    ให้เอาข้อมูลในช่องของLoop ไปเก็บที่ชีทLoop ในตำแหน่งที่เราต้องการคือ B2:B6
    และเมื่อมีข้อมูลใหม่เข้ามาก็ให้บันทึกในคอลัมภ์ถัดไปคือ C2:C6
    ในส่วนของ Bond Size ก็นำข้อมูลไปเก็บไว้ในชีท Bond Size ในตำแหน่งฺB2:B11
    และเมื่อมีข้อมูลใหม่เข้ามาก็ให้บันทึกในคอลัมภ์ถัดไปคือ C2:C11
    ดูรายละเอียดได้ทีไฟล์แนบค่ะ

pichartyapan
    Guest
    Quote Originally Posted by luxu_lary View Post
    สวัสดีค่ะ
    มีเรื่องรบกวนให้อาจารย์ช่วยอีกแล้วค่ะ คือว่า
    ต้องการจะส่งข้อมูลที่อยู่ในไฟล์ Send data to other fileไปเก็บไว้ที่ Excel อีกงานหนึ่งซึ่งเก็บไว้ที่ D:\data\TM1141\AB530#50.xls ซึ่งเราจะกรอกข้อมูลลงในช่อง Model-TM1141 และ Machine-AB530#50 จะถูกดึงมาเป็นที่เก็บชื่อไฟล์ และชื่อไฟล์ที่เราต้องการบันทึกข้อมูลลงไปก็คือ AB530#50.xls และในไฟล์ที่ชื่อ AB530#50.xls จะมีชีทอยู่2ชีทชื่อว่า Loop และ Bond Size
    ให้เอาข้อมูลในช่องของLoop ไปเก็บที่ชีทLoop ในตำแหน่งที่เราต้องการคือ B2:B6
    และเมื่อมีข้อมูลใหม่เข้ามาก็ให้บันทึกในคอลัมภ์ถัดไปคือ C2:C6
    ในส่วนของ Bond Size ก็นำข้อมูลไปเก็บไว้ในชีท Bond Size ในตำแหน่งฺB2:B11
    และเมื่อมีข้อมูลใหม่เข้ามาก็ให้บันทึกในคอลัมภ์ถัดไปคือ C2:C11
    ดูรายละเอียดได้ทีไฟล์แนบค่ะ

ลองอ่าน link นี้ดูก่อนครับ อาจจะเป็นสิ่งที่ต้องการครับhttp://www.excelexperttraining.com/b...nual000679.php

luxu_lary
    Guest
    ใช่ที่ต้องการทำเลยค่ะ แต่ติดปัญหาคือยังทำไม่ได้ เพราะดูเหมือนจะซับซ้อนมากกว่า ก็ยังมึนอยู่ค่ะ
    จะลองพยายามทำก่อนนะค่ะ หรือมีวิธีไหนที่ง่าย และเข้าใจได้ถูกกว่า บ้างหรือไม่ค่ะ

สมเกียรติ
    Guest
    Quote Originally Posted by luxu_lary View Post
    ใช่ที่ต้องการทำเลยค่ะ แต่ติดปัญหาคือยังทำไม่ได้ เพราะดูเหมือนจะซับซ้อนมากกว่า ก็ยังมึนอยู่ค่ะ
    จะลองพยายามทำก่อนนะค่ะ หรือมีวิธีไหนที่ง่าย และเข้าใจได้ถูกกว่า บ้างหรือไม่ค่ะ
    เคล็ดอยู่ที่การใช้ Range Name ช่วยในการรับส่งค่าครับ พอเรา Cut ชื่อไปไว้ที่แฟ้มอื่น รหัสก็ยังทำงานได้ตามเดิม ดังนั้นขอให้ทำให้ส่งค่าในชีทเดียวกันให้ผ่านก่อน แล้วจึง Cut ตารางที่ตั้งชื่อไว้ไปที่แฟ้มปลายทาง

luxu_lary
    Guest
    ยังทำไม่ได้เลยค่ะ อาจาร์ยพอจะมีตัวอย่างที่ทำการรับส่งให้ดูหรือเปล่าค่ะ ขอบคุณมากค่ะอาจาร์ย

สมเกียรติ
    Guest
    ยังทำไม่ได้เลยค่ะ อาจาร์ยพอจะมีตัวอย่างที่ทำการรับส่งให้ดูหรือเปล่าค่ะ ขอบคุณมากค่ะอาจาร์ย
    เคล็ดการเพิ่มผลงาน ลดความซับซ้อนของงานด้วย Excel VBA