เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 6 of 6

Thread: เปิด File Excel (Error) Excel.exe has generated errors and will be closed by Windows.

janry
    Guest

เปิด File Excel (Error) Excel.exe has generated errors and will be closed by Windows.

Excel.exe has generated errors and will be closed by Windows.
    You will need to restart the program.

An error log is being created.

เปิด File Excel แล้วขึ้น error แบบนี้ ทำอย่างไรดีคะ

gaka
    Guest
    ทดลองเปลี่ยนไฟล์บนเครื่องเดิม และทดลองเปลี่ยนเครื่องโดยเปิดไฟล์เดิม ดูว่าเป็นที่ไฟล์หรือที่เครื่องครับ ปัญหามันเกิดได้จากหลายสาเหตุ ต้องค่อย ๆ ทดลองตัดสาเหตุออกไปทีละอัน

janry
    Guest
    Quote Originally Posted by gaka View Post
    ทดลองเปลี่ยนไฟล์บนเครื่องเดิม และทดลองเปลี่ยนเครื่องโดยเปิดไฟล์เดิม ดูว่าเป็นที่ไฟล์หรือที่เครื่องครับ ปัญหามันเกิดได้จากหลายสาเหตุ ต้องค่อย ๆ ทดลองตัดสาเหตุออกไปทีละอัน

ลองหมดทุกอย่างแล้วคะ ไม่ว่าจะเปลี่ยนชื่อ File หรือเปลี่ยนเครื่องก็ Error เหมือนเดิมคะ

gaka
    Guest
    Quote Originally Posted by janry View Post
    ลองหมดทุกอย่างแล้วคะ ไม่ว่าจะเปลี่ยนชื่อ File หรือเปลี่ยนเครื่องก็ Error เหมือนเดิมคะ
    ลองเปิดด้วย Software ตัวอื่น เช่น Open Office ได้ไหม ถ้าไม่ได้อีก คงต้องเสียมันไปเสียแล้ว เอา backup มาเปิดดู

pichartyapan
    Guest
    Quote Originally Posted by gaka View Post
    ลองเปิดด้วย Software ตัวอื่น เช่น Open Office ได้ไหม ถ้าไม่ได้อีก คงต้องเสียมันไปเสียแล้ว เอา backup มาเปิดดู
    ก่อนจะหมดหวัง อีกซักความพยายามซิครับ
    excel ที่ใช้อยู่เป็น 2003 หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ ให้ลองเปิด จากโปรแกรมก่อน ทันทีที่เปิดโปรแกรมขึ้นมา หากเป็น version 2003 จะมี recovery file ขึ้นที่หน้าต่าง ซ้ายมือ ลองเลือกดูซิว่าใช่ไฟล์เก่าของเราหรือไม่ แต่ระวังหน่อยนะครับ พวก recovery file อาจจะมีการซ่อมไฟล์ที่ไหนบ้าง ซึ่งเราก็ไม่อาจจะรู้ได้ อาจจะทำให้ได้ข้อมูลที่ไม่ถูกต้อง ครับ

ขอให้โชคดีครับ :yesnod:

janry
    Guest
    Quote Originally Posted by janry View Post
    Excel.exe has generated errors and will be closed by Windows.
    You will need to restart the program.

An error log is being created.

เปิด File Excel แล้วขึ้น error แบบนี้ ทำอย่างไรดีคะ
    ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความช่วยเหลือนะคะ คงต้องเสีย file แล้วทำใหม่คะ ขอบคุณมาคะ