เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 4 of 4

Thread: ใน security alert ไม่มีให้เลือก enable macro ครับ

Napat
    Guest

ใน security alert ไม่มีให้เลือก enable macro ครับ

สวัสดีครับ ทุกท่าน พอดีผมเพิ่งสมัครเข้ามาใหม่นะครับ ยังไงถ้าทำอะไรผิดพลาดก็ขออภัย ณ ที่นี่ด้วยนะครับ

ตอนนี้ผมใช้ excel 2007 นะครับ

พอดีว่า ผมไปลง anti virus ของ AVG แล้วอยู่ๆ เวลาผมเปิดไฟล์ excel ที่มี macro มันจะไม่มีให้เลือก
    enable macro ครับ ซึ่ง ตอนแรกก่อนลง anti virus มันยังมีให้เลือกอยู่ ตามภาพเลยครับ

ตอนนี้ผมไม่สามารถใช้งาน file นั้นเลยครับ ผมเข้าพยายามไป set up ใน security center แล้วแต่ก็
    ทำไม่ค่อยเป็น ลอง search internet ดูก็ไม่มีใครเจอปัญหาแบบนี้, uninstall ตัว anti virus ออกก็
    ไม่หายครับ

ยังไใครพอทราบ รอบกวนตอบด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

workshop
    Guest
    ผมใช้ AVG และ Exccel 2007 เช่นกันครับ
    ไม่เจอปัญหาดังกล่าว
    และผมหาหน้าที่ **** นำมาให้ดูไม่พบครับ

ลองเซ็ตค่าของ Security ตามนี้ดูครับ
    ได้ผลอย่างไร บอกด้วยนะครับ

Napat
    Guest
    ลองทำตามที่คุณ workshop บอกแล้ว ก็ยังไม่ได้เหมือนเดิมเลยครับ

ตอนแรกผมลง AVG version 9 นะครับ แบบ trial version ไม่แน่ใจว่า
    เหมือนกับของคุณ workshop รึเปล่า เพราะตอนแรกใช้ version8.5
    ก็ไม่เป็นครับ พอ upgrade เป็น v.9 แล้ว เป็นครับ

workshop
    Guest
    Quote Originally Posted by Napat View Post
    ลองทำตามที่คุณ workshop บอกแล้ว ก็ยังไม่ได้เหมือนเดิมเลยครับ

ตอนแรกผมลง AVG version 9 นะครับ แบบ trial version ไม่แน่ใจว่า
    เหมือนกับของคุณ workshop รึเปล่า เพราะตอนแรกใช้ version8.5
    ก็ไม่เป็นครับ พอ upgrade เป็น v.9 แล้ว เป็นครับ
    ผมก็ใช้ 9.0.709 นะครับ
    ผมว่าลอง uninstall Office ออกก่อนแล้วค่อยลงใหม่ดูครับ