เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 5 of 5

Thread: code VBE ดึงข้อมูลข้ามsheet

Giggsy
    Guest

code VBE ดึงข้อมูลข้ามsheet

เรียนอาจารย์สมเกียรติและอาจารย์ทุกท่าน
    ผมพยายาม หา ตัวอย่าง file excel ที่ผมเคยเห็น ที่มี ลงในforum แล้ว แต่หาไม่เจอ จึงขอรบกวนอาจารย์ดังนี้ครับ
    รายละเอียด
    Sheet1 จะเป็น from ให้กรอกรายละเอียดของแต่ละบุคคล เมือกรอกเสร็จ
    แล้วกดปุ่ม command Button เพื่อ่สงข้อมูลไปเก็บไว้ที Sheet 2
    ผมพยายามทำตามตัวอย่างให้เหมือนของเดิม เพื่อให้เห็นภาพได้ง่ายขึ้น ตามfile ที่แนบมาครับ หรืออาจารย์ จะช่วยกรุณาแก้ไขใน file ตัวอย่างที่ส่งให้ดู ก็ได้ครับ ขอขอบคุณมากครับ

pichartyapan
    Guest
    1)ก่อนอื่นต้องสร้าง Range ของ พื้นที่ที่ต้องการจะทำการ copy ตั้งชื่อว่า Source และ ตำแหน่งของชีท 2 ที่ต้องการให้ข้อมูลย้ายไปอยู่ ตั้งชื่อว่า Target
    2) โดยตั้งแบบ Dynamic เพื่อให้มีความยีดหยุ่น โดยใช้ offset() target
    อ่านเพิ่มเติม http://www.excelexperttraining.com/b...nual000679.php
    ----------------------------------------------------------------------------
    Private Sub CommandButton1_Click()
    Application.Goto reference:="source"
    Selection.Copy
    Application.Goto reference:="target"
    Selection.PasteSpecial Paste:=xlPasteAll, Operation:=xlNone, SkipBlanks _
    :=False, Transpose:=True
    Sheets("Sheet1").Select
    Range("d2").Select
    End Sub
    ----------------------------------------------------------------------------

Giggsy
    Guest
    ขอบคุณ คุณ pichartyapan มากครับ ที่ให้ความรู้ เป็นอีกวิธีที่ดีมากครับ ผมจะลองนำเอาไปทดลองดูครับ ส่วนอีกวิธี ที่ผมกำลังค้น หาใน forum อยู่ ก็ คือ ถ้าในกรณี ที่sheet1 ที่ทำเป็นform ข้อมูล ไม่ได้เรียงกันอยู่ใน colume เดียว แต่ข้อมูลจะกระจายอยู่ หลายๆ Cell แต่เมื่อกดปุ่ม command Button
    ข้อมูล เรียงกัน ถูกต้องเหมือนในsheet2 ครับ จะใช้ code VBE แบบในดีครับ

pichartyapan
    Guest
    ถ้าข้อมูลไม่ต่อกันก็น่าจะเป็นแบบนี้ได้ครับ

Private Sub CommandButton2_Click()
    Application.Goto reference:="target"
    ActiveCell.Value = Range("D19")
    ActiveCell.Offset(0, 1).Value = Range("g19")
    ActiveCell.Offset(0, 2).Value = Range("d21")
    ActiveCell.Offset(0, 3).Value = Range("g21")
    Sheets("Sheet1").Select
    Range("d2").Select
    End Sub

Giggsy
    Guest
    ขอบคุณ คุณ Pichartyapan มากครับ
    ผมได้เรียนรู้ 2 วิธีทีดีมาก ขอรบกวนแค่นี้นะครับ
    ขอให้มีความสุขในวันแรกของการทำงานครับ