เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 6 of 6

Thread: หาค่าเกรดต่ำที่สุด(ตัวอักษร)

janry
    Guest

หาค่าเกรดต่ำที่สุด(ตัวอักษร)

อยากแสดง เกรดที่ต่ำที่สุด (ที่เป็นตัวอักษร)ว่าเป็นเกรดอะไร เช่น
    A
    B1
    B2
    B3
    C1
    C2
    ให้แสดง เกรด C2 ซึ่งเป็นเกรดต่ำที่สุด เราจะใช้ สูตรอย่างไรดีคะ
    และ อยากได้สูตรที่ fix ต่ำสุดแล้วให้ lock ไม่ให้สามารถเปลี่ยนแปลงเกรดได้คะ

BPhirarak
    Guest
    ไม่เข้าใจความหมายใน D15, B17 ว่าให้ทำอย่างไรครับ

ในช่องอื่นๆ อาจใช้ฟังก์ชัน HEX2DEC(cell) เพื่อแปลงเกรด B1, C2 เป็นต้นให้เป็นเลขจำนวนฐานสิบก่อน เช่น HEX2DEC("B1") = 177 แล้วค่อยใช้ฟังก์ชัน MAX เพื่อหาค่าที่มากที่สุด แล้วใช้ฟังก์ชัน DEC2HEX แปลงค่าที่ได้เป็นเกรดอีกทีครับ

บรรพต

janry
    Guest
    D15,B17 ไม่เป็นคะ ไม่ใช้ cell นี้แล้ว
    แต่ไม่เข้าใจวิธีการใช้ HEX2DEC,DEC2HEX
    ขอให้อธิบายให้ละเอียดได้ไหมคะ หรือลองทำตัวอย่างให้ดูไห้ไหมคะ
    และเราจะเขียนวิธีไหนที่ให้ได้ เกรดออกมาเลในช่อง F11

BPhirarak
    Guest
    ต้อง่เข้าใจหลักการของเลขฐานก่อนครับ
    เลขฐานสอง(BIN มาจาก binary) จะประกอบด้วยตัวเลขแค่สองตัวคือ 0 กับ 1
    เลขฐานสิบ(DEC) ประกอบด้วยตัวเลข 10 ตัว คือ 0, 1, 2, ... , 9
    เลขฐานสิบหก(HEX) ประกอบด้วยตัวเลข 16 ตัว คือ 0, 1, 2, ..., 9, A, B, C, D, E, F เช่น F จะมีค่าเท่ากับ 15 ในเลขฐานสิบ, 1F จะมีค่าเท่ากับ 1x16+15 = 31 ในเลขฐานสิบ
    การแปลงเลขจากฐานหนึ่งไปอีกฐานหนึ่งมีวิธีการอยู่ แต่ขอไม่อธิบายในที่นี้ แต่ Excel มีฟังก์ชันมาให้สำหรับแปลงเลขฐานต่างๆไว้ใช้งานได้เลยครับ เช่น BIN2DEC , DEC2HEX หรือ HEX2DEC
    ทีนี้ลักษณะโจทย์ที่ให้มาจะเห็นว่าเกรดที่ว่าจะมีตัวอักษรไม่เกิน F ปนกับตัวเลขซึ่งสามารถมองว่าเป็นเลขฐานสิบหกได้พอดี ก็เลยนำเอาหลักการนี้มาประยุกต์โดยการแปลงเป็นเลขฐานสิบก่อน เพื่อใช้ฟังก์ชัน MAX หาค่ามากที่สุดซึ่งจะเท่ากับเกรดที่แย่ที่สุด เพราะ F > E > D > C > B > A
    เสร็จแล้วก็ใช้ฟังก์ชัน DEC2HEX แปลงกลับมาเป็นเกรดตามต้องการ

ไม่รู้ว่าอธิบายแล้วยิ่งงงหรือเปล่า ลองดูไฟล์แนบแล้วกันครับ

บรรพต

janry
    Guest
    อ่านแล้วทำความเข้าใจและลองทำดู ก็เข้าใจแล้วคะว่าเป็นมาอย่างไร ขอบคุณมากเลยคะ ที่ให้ความกระจ่างมากยิ่งขึ้นจากที่ไม่เคยรู้มาก่อน

janry
    Guest
    อ่านแล้วทำความเข้าใจ และลองทำตามดู ไม่งงคะ ขอบคุณคะที่ให้ความชัดเจนมากยิ่งขึ้น จากที่ไม่เคยทราบมาก่อน
    ขอบคุณมากคะ