เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 5 of 5

Thread: ถามเรื่องการ copy แบบ array

tong9
    Guest

ถามเรื่องการ copy แบบ array

AAAA
    AAAA 40000870
    AAAA
    40000873
    AAAA 40000875
    AAAA
    40000879
    AAAA
    40000990
    AACB
    . .
    . .
    ผมมีกลุ่มข้อมูลที่เรียงกันลงไปจำนวนมาก (ของเดิมจะไม่มีตัวอักษรกลุ่มสีแดง)
    ถ้าต้องการ copy ตัวอักษร สีน้ำเงิน ไปเพิ่มที่ด้านหน้า(สีแดง) ของชุดตัวเลข
    สามารถใช้สูตร copy แบบ Array ได้ไหมครับ ต้องเขียนสูตรอย่างไร

vajra
    Guest
    แทรกแถว ที่1 ข้อมูลแถวแรกจะเลื่อนไปเริ่มที่แถวที่ 3
    ไส่สูตรที่ A3
    A3=IF(ISTEXT(B3),B3,IF(ISBLANK(B3),"",A1))
    แล้ว Copy สูตรลงไป

tong9
    Guest
    Quote Originally Posted by vajra View Post
    แทรกแถว ที่1 ข้อมูลแถวแรกจะเลื่อนไปเริ่มที่แถวที่ 3
    ไส่สูตรที่ A3
    A3=IF(ISTEXT(B3),B3,IF(ISBLANK(B3),"",A1))
    แล้ว Copy สูตรลงไป
    ต้องขอโทษด้วยครับที่อธิบายไม่ชัดเจน
    ผมหมายถึงว่าตัวอักษรสีแดงจะไม่มีมาตั้งแต่แรกนะครับ
    แต่ต้องการใส่เพิ่มโดยอ้างอิงจากตัวอักษรสีน้ำเงินครับ

อรวีร์
    Guest

Smile

ทำไมคุณต้องระบุในโจทย์ว่าสูตร Array คะ ?
    ถ้าใช้สูตรแบบธรรมดาได้ก็ใช้ดีกว่าค่ะ
    . . . . . . . . .
    สูตรแบบธรรมดา
    ใส่สูตรที่ A4=IF(ISBLANK(B4),"",IF(ISNUMBER(B4),A2,B4))
    แล้ว Copy ไป Paste ที่ A2:A38
    อรวีร์ตอบไปแล้วลองดูคำตอบคุณ vajra ก็พบว่าเป็นคำตอบที่ถูกต้องอยู่แล้วนี่คะ ทำไมคุณ tong9 ถึงยังเหมือนไม่ได้คำตอบ ทดลองทำตามที่คุณ vajra บอกหรือยังคะ

tong9
    Guest
    Quote Originally Posted by อรวีร์ View Post
    ทำไมคุณต้องระบุในโจทย์ว่าสูตร Array คะ ?
    ถ้าใช้สูตรแบบธรรมดาได้ก็ใช้ดีกว่าค่ะ
    สูตรแบบธรรมดา
    ใส่สูตรที่ A4=IF(ISBLANK(B4),"",IF(ISNUMBER(B4),A2,B4))
    แล้ว Copy ไป Paste ที่ A2:A38
    อรวีร์ตอบไปแล้วลองดูคำตอบคุณ vajra ก็พบว่าเป็นคำตอบที่ถูกต้องอยู่แล้วนี่คะ ทำไมคุณ tong9 ถึงยังเหมือนไม่ได้คำตอบ ทดลองทำตามที่คุณ vajra บอกหรือยังคะ
    ต้องขอโทษอีกครั้งครับผมเข้าใจผิด
    "แทรกแถว ที่1 ข้อมูลแถวแรกจะเลื่อนไปเริ่มที่แถวที่ 3"
    ผมกลับไปแทรก column เลยไม่ได้คำตอบ
    ตอนนี้ทำได้แล้วครับ.....:hurray:
    ขอบคุณ...คุณ vajra และ คุณอรวีร์ :great: :great: