เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 10 of 11

Thread: พอผมกดปุ่มButton(draw) แล้วตารางมันเปลี่ยนหมดเลย

Hybrid View

Previous Post Previous Post   Next Post Next Post
    `BranD•Nam€`
    Guest

พอผมกดปุ่มButton(draw) แล้วตารางมันเปลี่ยนหมดเลย

พอดีผมทำเกม Bingo ครับ

แล้วมันมีปัญหาตรงที่ ผมกด Draw แล้วตัวเลขในตารางบิงโกมันเปลี่ยนหมดเลย

ช่วยบอกทีนะครับ ว่ามันเป็นที่อะไร

http://upload.one2car.com/download.a...73DFD0F6TM5BZN[R5C9JD3G2FXI6

อรวีร์
    Guest

Smile

คุณน่าจะอธิบายมาด้วยว่า เมื่อกดแต่ละปุ่มคุณต้องการให้โปรแกรมทำงานอะไร
    ไม่บอกก็ต้องเดาล่ะค่ะ
    Code:
    Sub NewGame()
    For C = 42 To 69 Step 3
        With Range(Cells(1, C), Cells(15, C))
            .FormulaR1C1 = "=RAND()"
            .Value = .Value
        End With
    Next
    End Sub

Guest
    คือ ปุ่ม New Game ผมอยากให้มันเปลั้ยนแค่ตัวเลข ในตารางอย่างเดียว

และก็ ปุ่ม Draw ให้มันเปลี่ยนแค่ตัวเลข ในช่องInstructions พอครับ

ผมไม่ค่อยเก่งเลยครับ

เรียนอยู่ มัธยมต้น เลยไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้มาก

อรวีร์
    Guest

Smile

แล้วที่อรวีร์ตอบไปแก้ปัญหานั้นได้หรือไม่คะ

Guest
    ผมบอกตามตรงนะครับ

ทำไม่เป็นครับ

เพิ่งหัดใช้ครับ

ถ้าจะให้ดี บอกวิธีทำให้ผมหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ

สมเกียรติ
    Guest
    ขนาดผมใช้ VBA มานาน ยังไม่เคยคิดจะสร้างเกมบิงโกเลยครับ เพราะคิดว่ามันน่าจะยากเอาเรื่อง ดังนั้นจึงแนะนำให้คุณหาตัวอย่างใหม่โจทย์ที่ง่ายกว่ามาลองใช้ VBA ให้คุ้นก่อนจะเหมาะสมกว่า

Guest
    ครับ

จะลอง ทำอย่างอื่นดูก่อนครับ

พอดีผมคิดไว้นานแล้วด้วย

ว่าจะทำเกมบิงโก

gaka
    Guest
    เกมมันต้องบอกว่าก่อนหน้านี้มันออกเลขอะไรไม่ใช่หรือครับ?
    ฉะั้นั้นคุณต้องมีพื้นที่เก็บค่าที่ออกไปก่อนหน้านี้ ถ้ายังไม่เคยเขียน VBA และที่สำคัญจะบังคับให้ Draw ออกให้อยู่ในช่วง 1-99 ได้อย่างไร ออกแล้วจะออกซ้ำได้หรือไม่ อันนี้ครับที่ยาก เพราะมันต้องเก็บใส่อะไร และนำค่าใหม่ไปเทียบ ออกแล้วหมายถึงซ้ำต้อง สุ่มใหม่ ถ้าไม่ซ้ำจึงบันทึก

vajra
    Guest
    การสุ่มแบบคัดออก ค่าที่สุ่มได้แล้วจะถูกคัดออกจากการสุ่มครั้งถัดไป
    จึงทำให้ได้ค่าที่ไม่ซ้ำกับค่าที่สุ่มได้แล้ว จำนวนค่าที่สุ่มจะลดลงหนึ่งจำนวนทุกครั้งที่สุ่ม
    จากตัวอย่างใน Attached File เป็นการสุ่มหาลำดับตำแหน่งของค่าที่เหลือ