เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 15

Thread: สอบถาม ต้องการนำข้อมูล คิดคำนวนเสร็จแล้ว มาทำเป็นใบเสร็จแต่ละ แถวครับ

Ounsoautumn
    Guest

สอบถาม ต้องการนำข้อมูล คิดคำนวนเสร็จแล้ว มาทำเป็นใบเสร็จแต่ละ แถวครับ

สวัสดีครับ อาจารย์ และเพื่อนที่เคารพครับ

ผม ได้ทำการ ใช้ Excel 2003 มา ใช้ในการคำนวน ค่าเช่าของหอพักครับ

เมื่อทำการคำนวนเสร็จแล้ว จะมหน้าตา แถวหนึ่งสำหรับ 1 ห้องครับ

เช่นมี 10 ห้องก็จะมี 10 แถวครับ

แต่ละ แถว จะมี ข้อมูล เลขมิเตอร์ ค่าน้ำ ค่าไฟ และค่า ห้อง และจะมีคอลัมน์

รวมเงินทั้งหมดครับ

คำถาม ผมอยากให้อาจารย์ เพื่อน สอนผม นำข้อมูล แต่ละห้องดึงมา เป็นใบเสร็จ หรือใบแจ้ง ค่าใช้จ่ายครับ ไม่ทราบว่าทำอย่างไรครับ

ขอบคุณมากนะครับๆ :great:

BPhirarak
    Guest
    ทำการออกแบบหน้าตาของใบเสร็จไว้ในอีก sheet หนึ่ง ให้มีช่องหนึ่งสำหรับกรอกเลขที่ห้อง แล้วใช้ฟังก์ชัน vlookup ดึงข้อมูลในคอลัมน์อื่นๆของห้องนั้นมาแสดงในตำแหน่งที่ต้องการครับ

บรรพต

Ounsoautumn
    Guest

ขอบคุณครับๆ

ทำแบบนี้ ครั้งแรก สมมติ ผมมี อยู่ หนึ่งร้อย ห้อง

ผมต้องทำแบบฟอร์มอย่างนี้ หนึ่งร้อยห้องใช่ไหมครับๆ

ขอบคุณครับ เพื่อนๆ พี่ๆๆ อาจารย์ครับๆ

BPhirarak
    Guest
    ทำไว้ form เดียว แล้วใช้ validation list ในการเลือกหมายเลขห้องก็ได้ ลองทำไฟล์ตัวอย่างมาดีกว่าครับ

บรรพต

Ounsoautumn
    Guest
    ครับ เอาแบบ ตัวอย่างไฟล์หรอครับ หรือว่า อย่างไรครับๆ

ถ้าทำฟอร์ม เดียว เวลา print ก็ต้อง เปลี่ยนห้องไปเรื่อยๆใช่ไหมครับๆผมๆ

ขอคำแนะนำด้วยนะครับๆ

เอก
    Guest
    สงสัยว่า คุณ Ounsoautumn จะมีไม้ยมก (ๆ) เหลือเยอะใช่ไหมครับ
    เห็นใส่เข้ามาไม่บันยะบันยังเลยนะครับ

Ounsoautumn
    Guest
    ขออภัยด้วยครับ พอดีมันเพลินไปหน่อยครับผม ไม่ทราบ ว่าต้องเอาไฟล์งานมาให้ดูเลยได้ไหมครับ หรือว่า ยกตัวอย่างหรอครับ สำหรับการสร้าง ใบเสร็จ โดยการดึงข้อมูลจากอีกชีส
    หนึ่ง ครับผม ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

gaka
    Guest
    ปรกติแล้ว จำนวนห้องมักไม่ค่อยเปลี่ยนแปลงเพราะ มี 50 ห้อง ยังไงก็ไม่เกิน 50 แน่ ถ้าถามว่าจำเป็นต้องทำ sheet ละห้อง หรือเปล่า ก็ตอบว่าไม่จำเป็น เพราะแต่ละห้อง เวลาคิดเงินก็ใช้ฟอร์มแบบเดียวกัน เปลี่ยนแต่ชื่อผู้เช่า เลขที่ห้อง และยูนิต น้ำไฟ เท่านั้น ดังนั้นควรบันทึกใช้ Sheet หนึ่งเป็นลักษณะฐานข้อมูล เวลาจะพิมพ์ห้องไหน ก็เรียกเลขที่ห้องและใช้ vlookup() ดึงรายละเอียดที่ต้องการ เช่นผู้เช่า ยูนิตน้ำไฟ เข้ามาแสดงใน ฟอร์ม เพื่อพิมพ์ ส่วนคุณจะบันทึกว่าใครเป็นคนรับเงินหรือรับเมื่อไรนั้นจะต้องไปใส่ลงใน sheet ฐานข้อมูล ถามแบบไ่ม่มีตัวอย่างก็ตอบแบบไม่มีตัวอย่าง สมน้ำสมเนื้อ

Ounsoautumn
    Guest
    ช่วยยกตัวอย่างให้ผมได้ไหมครับผม ลองใช้ แล้ว ฟังก์ชั่น Vlookup ครับ

แต่ว่าใช้ไม่เป็นครับ เรียกใช้ยังไงครับ

อย่างเช่นข้อมูลผม อยู่ sheet 1 ครับ ส่วนแบบฟอร์ม อยู่ชีส 2 ครับ

ผมก็ต้องใ้ช้ฟังก์ชั่น ใน ชีส2 ครับ แล้วใ้ช้ัยังไงหรอครับ แล้วใช้เรียก ทีละ อันใช่ไหมครับ

เช่น เรียกค่า ยูนิตไฟ เรียกค่า ยูนิตน้ำ ก็เรียก vlookup 2 ครั้งใช่ไหมครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับทุกคำแนะนำครับ เยี่ยมมากครับ

เอก
    Guest
    Quote Originally Posted by Ounsoautumn View Post
    ช่วยยกตัวอย่างให้ผมได้ไหมครับผม ลองใช้ แล้ว ฟังก์ชั่น Vlookup อะครับ

แต่ว่าใช้ไม่เป็นอะครับๆ เรียกใช้ยังไงอะครับ

อย่างเช่นข้อมูลผม อยู่ sheet 1 ครับ ส่วนแบบฟอร์ม อยู่ชีส 2 ครับ

ผมก็ต้องใ้ช้ฟังก์ชั่น ใน ชีส2 ครับ แล้วใ้ช้ัยังไงหรอครับ แล้วใช้เรียก ทีละ อันใช่ไหมครับ

เช่น เรียกค่า ยูนิตไฟ เรียกค่า ยูนิตน้ำ ก็เรียก vlookup 2 ครั้งใช่ไหมครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับทุกคำแนะนำครับ เยี่ยมมากครับ
    เห็นว่าจะโดน 60 วัน ก็เลยให้พิจารณาตัวเองก่อน