เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 10 of 10

Thread: การทำ index ค้นหาข้อมูล ....

tanakon
    Guest

การทำ index ค้นหาข้อมูล ....

ช่วยหาวิธีการทำ index ค้าหาข้อมูล ในรายการ
    ในแบบ list รายการ แล้ว โชว์ขึ้นมาครับ
    ผมทำไม่เป็น ....ขอบคุณครับ

excel_fever
    Guest
    เวลามีน้อยเลยลองทำได้ไม่หมดครับ
    เลิกงานแล้ว

tanakon
    Guest
    ขอบคุณมากเลยครับ ที่มาทำให้ ..
    แต่ว่าผมอยากได้แบบ ที่ขึ้นแต่ข้อมูลที่หา
    โดยที่ข้อมูลที่ไม่ตรงตามเงี่อนไข มันไม่แสดงด้วยครับ
    และ ขอวิธีทำด้วยได้ไหมครับ เพราะผมก็อปปี้ไปทำต่อไม่เป็น
    คือfile ที่ให้ไป เป็น แค่ตัวอย่างครับ ตอนนี้กำลังออกแบบ
    หน้าตา ของ งานตัวจริงอยู่ .......ขอบคุณล่วงหน้าครับ.....

excel_fever
    Guest
    อยากช่วยต่อนะครับ
    แต่วันนี้อยู่ที่ร้านเน็ต เครื่องเขาไม่ได้ลงออฟฟิสไว้
    ปกติผมใช้เน็ตที่บริษัทครับ

เอก
    Guest
    Quote Originally Posted by tanakon View Post
    ขอบคุณมากเลยครับ ที่มาทำให้ ..
    แต่ว่าผมอยากได้แบบ ที่ขึ้นแต่ข้อมูลที่หา
    โดยที่ข้อมูลที่ไม่ตรงตามเงี่อนไข มันไม่แสดงด้วยครับ
    และ ขอวิธีทำด้วยได้ไหมครับ เพราะผมก็อปปี้ไปทำต่อไม่เป็น
    คือfile ที่ให้ไป เป็น แค่ตัวอย่างครับ ตอนนี้กำลังออกแบบ
    หน้าตา ของ งานตัวจริงอยู่ .......ขอบคุณล่วงหน้าครับ.....
    ไม่ทราบว่า เวลาที่จะคลิกเพื่อค้นหารายการใน 4 ช่องด้านบนนั้น จะคลิกเลือกได้ครั้งกี่เงื่อนไขครับ คือต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง (รหัส, รายการ, บริษัท, ชนิด) หรือเลือกรวมๆ กันมากกว่า 1 เงื่อนไขได้ เพราะที่ดูจากข้อมูล รหัสและรายการ ไม่มีซ้ำกันอยู่แล้ว ดังนั้น ถ้าเลือกเงื่อนไขใดเงื่อนไขหนึ่ง (รหัส,รายการ) อย่างไรเสีย ก็จะได้ข้อมูลเดียวอยู่แล้ว ช่วยอธิบายด้วย จะได้ตั้งเงื่อนไขในการเขียนสูตรได้

tanakon
    Guest
    คือว่า รายการที่ผมทำอยู่มีอยู่หลายพันรายการ
    ซึ่งวิธีการค้นหาแต่ละรายการ ก็ใช้วิธีการ เลื่อนเม้าส์ ตามปรกติ...
    แต่มันใช้เวลานานและปวดตาด้วย ...บางครั้งข้อมูลที่จะค้นหามีหลายแบบ
    เช่น อยากรู้ว่า บริษัท A มีอยู่กี่รายการ ...ก็ไปเลือกที่ช่อง ค้นหารายการบริษัท
    ใส่ A ลงไป มันจะแสดง รายการ ของบริษัท A ทั้งหมด ในรู้แบบของแถว
    ข้อมูลปรกติ (รหัส .รายการ .จำนวน. ชนิด .ฯลฯ) หรือว่าต้องการรู้ ชนิดของรายการ XX ก็ใส่ xx ในช่องค้นหารายการชนิด ลงไป มันก็จะโชว์เฉพาะ รายการที่เป็นชนิด xx โดยที่มีข้อมูล ทั้งแถว ของรายการนั้นๆ ครับ คล้ายกับที่คุณ excel_fever ทำให้ผม แต่ว่าเปลี่ยนจากแทบสี เป็นการโชว์เฉพาะข้อมูล
    เหมือนการใช้ fillter ในการค้นหาครับ...

เอก
    Guest
    ที่คุณบอกมานั้นผมเข้าใจครับ แต่ที่ผมถามน่ะ คือว่า เวลาที่จะคลิกเลือกเงื่อนไข คุณจะเลือกเงื่อนไขอย่างใดอย่างหนึ่งเท่านั้น หรือสามารถเลือกได้มากกว่า 1 เงื่อนไข เช่น เลือกบริษัท A และเลือกชนิดเป็น XX ด้วยพร้อมกัน

gaka
    Guest
    อ่านไปอ่านมาสงสัยจะยาวแน่เลย
    แล้วถ้าถามกลับกันว่าสินค้า AA มีบริษัทอะไรบ้างที่ซื้อไปต้องตอบได้ด้วยหรือเปล่าครับ?
    อีกอย่างการเลือกเงื่อนไขมีกี่ลักษณะ เป็นช่วง บริษัท A ถึง Z หรือเป็นจุด คือเลือกได้ทีละหนึ่งบริษัท เช่น A or B or C or ... Z และสินค้าจะเลือกได้กี่ลักษณะ

เอก
    Guest
    เนื่องจากคุณ tanakon ตอบไม่ตรงคำถาม ที่ผมถามไป ผมก็เลยไม่รู้ว่า จะทำตัวอย่างแบบไหนดี ถ้าทำไปแล้ว ไม่ใช่ที่ต้ิองการ ก็เสียเวลา และเดี๋ยววันนี้ผมก็ไม่อยู่ คงไม่ได้เข้ามาดูอีก จึงอยากจะแนะนำให้ลองไปดูไฟล์ตัวอย่าง จากกระทู้ที่ผมเคยตอบไว้นี้
    http://www.excelexperttraining.com/f...02&mode=linear

ผมคิดว่าน่าจะใกล้เคียงกัน ในไฟล์ตัวอย่างนั้น ผมค้นหาข้อมูลโดยพิมพ์ลงในช่องเดียว แต่จะพิมพ์อะไรลงไป ก็สามารถค้นหาได้ (ถ้ามี)

สมเกียรติ
    Guest
    แล้วเคยใช้ Data > Filter > AutoFilter ไหมครับ จะช่วยกรองข้อมูลให้เอง

ส่วนข้อมูลในชีท 2 ออกแบบไว้เป็น Stock Card ตามแบบที่มนุษย์เข้าใจ แต่ Excel จะไม่เข้าใจตามไปด้วย ควรออกแบบตารางเก็บข้อมูลใหม่ สูตรจะได้ง่ายหน่อย