เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 4 of 4

Thread: จะเอาค่าในเซลล์ใส่ลงไปใน combobox ใน ribbon ของ Excel 2007 ยังไงครับ

workshop
    Guest

จะเอาค่าในเซลล์ใส่ลงไปใน combobox ใน ribbon ของ Excel 2007 ยังไงครับ

จะเอาค่าในเซลล์ใส่ลงไปใน combobox ใน ribbon ของ Excel 2007 ยังไงครับ
    ผมทำปุ่มเสร็จแล้ว

โดยได้โค๊ตตั้งต้นคือ
    Code:
    'Callback for ToolFocus onChange
    Sub ANMenu_Focus(control as IRibbonControl, text as String)

End Sub
    แต่ผมใช้ OOP ไม่เป็นครับ ท่านใดใช้เป็นรบกวนแนะนำด้วยครับ

gaka
    Guest
    ผมก็ไม่เคยเขียน OO รู้่แต่ทฤษฎี
    บน VB ผมจะเรียกว่า Visual เพราะมันเห็นกัน จะ ๆ
    ส่วนใหญ่ Sub XXX_YYY(nnnn)
    โดยที่ XXX ที่ตามหลัง sub จะเป็น ชื่อ Object ยกเว้นพวก Procedure , Function (ซึ่งตั้งตามความต้องการของผู้เขียนเองได้) ถ้าต้องการรู้ว่า จะเอาค่าไปใส่ให้มันอย่างไร นั้น ต้องทดลอง ดูใน Property/Method ซึ่ง property มัคจะใช้บรรจุค่าต่าง ๆ ให้แสดงออกมาหรือเก็บไว้เพื่อคำนวณ หรือเปรียบเทียบ ส่วน Method เป็น action ที่จะกระทำได้ ส่วนใหญ่ พวก Visual จะเอา Method โดยแสดงไว้ ที่ YYY และถ้ามี Parameter จะแสดงใน nnnn ดังนั้น
    ถ้าต้องการรู้ว่าทำงานอย่างไรได้ ทดลองเปิด Object browser ดูก่อนว่ามี Property อะไรให้เรียกใช้ได้บ้างครับ ผมยังไม่เคยใช้ excel2007 ตอบไม่ถูกครับ

workshop
    Guest
    หลังจากพยายามทำอยู่นาน แต่ผมทำไม่สำเร็จครับ
    หาอ่านเอกสารประกอบก็เนื้อหาเยอะเหลือเกิน (เกินกว่าผมจะทำความเข้าใจ)

ขอถามใหม่ดีกว่าครับ ถามแบบเก่าผมเองยังงงเลย

ถ้าผมสร้างเมนูด้วย code ข้างล่างนี้
    Code:
    <comboBox id="ToolFocus" label="Focus" getText="ANMenu_Focus_AddItem" imageMso="GoLeftToRight" onChange="ANMenu_Focus"/>
    ผมจะอ้างอิงเมนูตัวนี้ได้อย่างไรครับ
    เช่น ให้มันมีค่าเท่ากับเซลล์ Sheet1!A1
    หรือ ว่าถ้าจะให้เซลล์ Sheet2!B1 มีค่าเท่ากับเซลล์นั้นผมจะทำได้อย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

gaka
    Guest
    ผมจะอ้างอิงเมนูตัวนี้ได้อย่างไรครับ
    เช่น ให้มันมีค่าเท่ากับเซลล์ Sheet1!A1
    หรือ ว่าถ้าจะให้เซลล์ Sheet2!B1 มีค่าเท่ากับเซลล์นั้นผมจะทำได้อย่างไรครับ
    ช่วยเท่าที่ช่วยได้แล้วกันครับ ไปสร้าง sub เอาเองนะครับ
    1. เซ็ตให้เซลมีค่าเท่ากับตัวแปร
    dim myvar as integer
    myvar = 2009
    [a2].value = myvar
    range("A2").value = myvar

2. เซ็ตตัวแปรให้เก็บค่าจากเซล โดยให้ A3 = "Excel Expert training"
    ใส่ที่ A3 = "Excel Expert training"
    dim VarFromCell as string
    VarFromCell = [a3].value
    msgbox VarFromCell
    3. เซ็ตตัวแปรให้เก็บค่าจากObject
    dim VarFromObj as variant
    varfromobj = textbox.value
    msgbox varfromobj
    varfromobj = Label1.caption
    varfromobj = worksheets.name

การทำงานของ VB ก็แค่ ให้ค่าอะไร เท่ากับ อะไรอีกตัวหนึ่ง (ตัวแปร หรือ obj)