เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 4 of 4

Thread: การสร้างกราฟโค้งแบบ Normal Distribution

notezildjian
    Guest

Post การสร้างกราฟโค้งแบบ Normal Distribution

เรียนสอบถามนะครับ
    คือทางผมต้องการที่จะตัดคะแนนความสามารถในการทำงานของพนักงานจากคะแนนเต็ม 5 ให้เป็นเกรด A B C D E โดยตัดเกรดแบบอิงเกณฑ์ โดยมีโควต้าการให้เกรดดังนี้ครับ..
    คนที่ได้เกรด A ต้องมีแค่ 10% (4.26-5.00) ของพนักงานทั้งหมด
    คนที่ได้เกรด B ต้องมีแค่ 15% (3.26-4.25) ของพนักงานทั้งหมด
    คนที่ได้เกรด C ต้องมีแค่ 50% (2.01-3.25) ของพนักงานทั้งหมด
    คนที่ได้เกรด D ต้องมีแค่ 15% (1.01-2.00) ของพนักงานทั้งหมด
    คนที่ได้เกรด E ต้องมีแค่ 10% (ต่ำกว่า 1.00) ของพนักงานทั้งหมด

ดังนั้นผมจึงต้องการที่จะทำออกมาในรูปแบบเส้นโค้งแบบ Normal Distribution ครับ เพื่อดูว่าในแต่ละแผนกมีการให้คะแนนออกมาในรูปเส้นโค้งแบบ Normal Distribution หรือไม่ ซึ่งหากไม่เป็นไปตามเส้นโค้งนี้ ก็จะให้เขาไปทำการปรับคะแนนให้เป็นในรูปแบบเดียวกันครับ

โดยรายละเอียดตัวอย่างตามเอกสารที่แนบไฟล์มาให้ครับ

อนุชาติ อาจคำไพ
    Guest
    แนะนำให้ลองใช้ Add-Ins สร้าง Histogram ดูนะครับ
    แต่ถ้าจะให้ได้กราฟเส้นโค้งแบบกราฟที่ทำมาเป็นตัวอย่างคงจะยากครับ
    ดูวิธีการสร้าง Histogram ได้ที่ http://support.microsoft.com/kb/214269

สมเกียรติ
    Guest
    ถ้าข้อมูลละเอียด กราฟจะโค้งสวย แต่ส่วนใหญ่เขาใช้กราฟเพื่อประกอบการอธิบาย ไม่ได้ใช้ตัวเลขจริงมาสร้างกราฟแล้วใช้กราฟตัดสินใจครับ
    ลองแกะแฟ้มนี้
    NormDist.xls

notezildjian
    Guest
    ปกติถ้าจะทำกราฟในลักษณะนี้ต้องแปลงจากข้อมูลดิบที่มีอยู่นั้นเป็น Z Score เสียก่อนครับ...