เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 5 of 5

Thread: อ่านค่าจาก ComboBox ที่เลือกอย่างไรครับ

NEVER-DIE
    Guest

อ่านค่าจาก ComboBox ที่เลือกอย่างไรครับ

ผมมีคำถามดังนี้ครับ
    - ผมมี combobox1 และ combobox2(จาก Control tool box) เช่น ถ้าผมเลือกข้อมูลใน
    combobox1 คือ car และใน combobox2 จะต้อง fix ข้อมูลในกล่องเป็น toyota , honda เป็นต้น
    หรืออีกตัวอย่างหนึ่งคือ ถ้าผมเลือกข้อมูลใน
    combobox1 คือ FOOD และใน combobox2 จะต้อง fix ข้อมูลในกล่องเป็น PIZZA , KFC เป็นต้น

คือผมต้องการให้ combobox1 เลือกอะไรข้อมูลใน combobox2 จะต้องเป็น sub ย่อยของชนิดนั้นๆครับ
    * ผมเคยดูตัวอย่างจากที่อื่นมาแล้วแต่ไม่ค่อยเข้าใจ ขอรบกวนบอกวิธีทำและตัวอย่างด้วยนะครับ
    ขอบคุณมากๆครับ

เอก
    Guest
    เคยมีคนถามไว้นานแล้ว น่าจะเป็นความต้องการลักษณะเดียวกัน
    ลองดูจากไฟล์ตัวอย่าง ที่ผมแนบมานี้นะครับ

โดยทั่วไปก็ใช้ OFFSET ครับ แต่สูตรอาจจะต่างกันไป ตามลักษณะข้อมูล
    ที่บอกว่า "...เคยดูตัวอย่างจากที่อื่นมาแล้วแต่ไม่ค่อยเข้าใจ..." นั้น
    ต้องถามว่า... คุณเข้าใจวิธีการใช้ OFFSET มากน้อยแค่ไหนครับ

NEVER-DIE
    Guest
    ขอบคุณมากเลยครับ
    แต่ถ้าหากข้อมูลผมมีการจัดเรียงแบบนี้หละครับ
    คอลัมน์
    A B C D
    AAA BB1 XXXXX YYYYY
    AAA BB2 XXXXX YYYYY
    AAA BB3 XXXXX YYYYY
    NNN CC1 XXXXX YYYYY
    NNN CC2 XXXXX YYYYY
    NNN CC3 XXXXX YYYYY
    DDD BC1 XXXXX YYYYY
    DDD BC2 XXXXX YYYYY
    DDD BC3 XXXXX YYYYY
    DDD BC4 XXXXX YYYYY

โดยให้ ComboBox1 แสดง ข้อมูลในข้อลัมน์ A ที่ไม่ซ้ำกันครับ
    โดยให้ ComboBox2 แสดง ข้อมูลในข้อลัมน์ B เงื่อนไขที่เลือก ComboBox1 ครับ
    แล้วเอาค่าที่คอลัมน์ C และ D ไปใช้งานครับ
    ทำอย่างไรเหรอครับ หากเป็นไปได้อยากได้เป็นโค้ด VBA นะครับ
    แต่วิธีการอื่นที่ทำได้ก็ได้ครับ
    ขอบคุณมากเลยนะครับ

เอก
    Guest
    ถ้าข้อมูลของคุณเรียงในแนวตั้ง ก็ลองดูตัวอย่างจากไฟล์ที่เป็นรายชื่อจังหวัด-อำเภอ นะครับ น่าจะคล้ายๆ กัน ส่วนการเอาค่า C และ D ไปใช้งาน ก็อาจจะ LOOKUP หรือ INDEX ก็น่าจะได้ ซึ่งขึ้นอยู่กับลักษณะข้อมูลของคุณครับ คุณไม่ทำไฟล์ตัวอย่างมา ก็คงไม่มีใครทำเฉลยให้คุณหรอกครับ
    Quote Originally Posted by gaka View Post
    ทดลองทำมาก่อนสิครับ แถวนี้มีคนพร้อมช่วย แต่ไม่มีคนทำให้ครับ
    ขออนุญาตยกคำพูดคุณ gaka มาแปะไว้ตรงนี้ด้วย ผมชอบแบบนี้เหมือนกัน คือ อยากช่วย แต่ไม่ทำให้ครับ

gaka
    Guest
    สงสัยเพราะไม่ทำให้ เลยเสียผู้ชมและผู้ถามไปอีกคน ขออภัยที่ไม่สามารถทำให้ได้