เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 9 of 9

Thread: ขอทราบวิธี import หลายexcel files เข้าaccess

Beneed
    Guest

ขอทราบวิธี import หลายexcel files เข้าaccess

เนื่องจากข้อมูลมีจำนวนมาก ไม่สามารถทำใน excel ได้ เลย split เป็น 3 filesค่ะ โดยทั้ง3 files มี format, จำนวน column เหมือนกันเลย แล้วต้องการเอาเข้า access ให้อยู่ใน table เดียวกันเพื่อจัดกลุ่มสินค้า จากนั้น ก็ export กลับไป excel อีกที โดยแบ่ง sheet ตามประเภทสินค้า เคยimport แบบ 1 sheet เข้า access แต่ทำแบบหลายอันไม่ได้ค่ะ ทำแล้วacess ฟ้อง error ตลอด พึ่งเข้าทำงานเลยไม่คุ้นกับการใช้ macro and VB นะคะ พอจะมีวิธีไหนบ้างค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

สมเกียรติ
    Guest
    ทำไมไม่ใช้ Excel จัดกลุ่มในแต่ละชีท ให้ได้ตามต้องการก่อน โดยใช้ Data > Filter จะทำให้เหลือรายการข้อมูลไม่มากนักครับ

จากนั้นใช้คำสั่ง Data > Consolidate หรือใช้ VBA copy ข้อมูลนั้นเข้าด้วยกันเป็นตารางเดียว

แต่ถ้าไม่คุ้นกับ VBA ก็ไม่ควรใช้ จนกว่าจะหัดสร้างเองเป็นก่อนแล้วติดตรงไหนค่อยมาถามต่อที่ฟอรัมครับ

Beneed
    Guest
    ที่ไม่ได้ทำการจัดประเภทก่อน เพราะว่าการจัดประเภทสินค้า1 กรุ๊ปมี หลายสินค้าค่ะ filter ทำได้อย่างมากก็2 ตัว (ใช้ auto filter ค่ะ ใช้ advance ไม่เป็น) แล้วลองใช้ consolidation แล้ว แต่ข้อมูลมันไม่ได้ record อย่างที่ควรค่ัะ คล้ายๆกับมัน sum ให้นะคะ อาจจะใช้ผิดแบบ ถ้ายังไง ช่วยแนะหน่อยคะว่าควรทำอย่างไร

gaka
    Guest
    ทำทีละไฟล์ โดยเปิดเข้า Excel ก่อน (ตั้งชื่อ Sheet ให้แตกต่างกัน) แล้วทำการ Select all -> Copy -> เปิด Access -> กด Paste ลงไปเลย ดูผลที่ได้
    เวลาจะใช้ ก็ใช้ Query ขึ้นมา ถ้าต้องการใช้พร้อมกันทั้งสามอัน ก็สามารถสร้าง Query มาเป็นตัวรวบรวม โดยใช้ Union all เพื่อเชื่อมทั้งสามตารางเข้าด้วยกันก่อนเรียกใช้ผ่าน Query ปรกติ

แต่ทำไมไม่ทำเป็น pivot บน Excel เสียเลยครับ

Beneed
    Guest
    Pivot table มันเป็นการสรุปข้อมูลรรึปล่าวค่ะ ไม่เคยใช้ แต่ไม่ได้ต้องการทำสรุปค่ะ ปัญหาคือ ข้อมูลใน excelจริงๆ มันเกิน 65535 จึงต้องแบ่งเป็น 3file ย่อย แต่ต้องการ group บางสินค้าไว้ด้วยกัน ประมาณ3 กลุ่มคะ เลยคิดว่าน่าจะเอาไปพักไว้ที่ access แล้วแบ่งแยกจากที่นั้น จากนั้นค่อย import กลับ excel ความรู้ทางด้านนี้น้อยค่ะ เลยไม่รู้ว่าทำไงดี

gaka
    Guest
    ป่าว เค้าเขียนกันแบบนี้หรือ?
    แก้ไขซะก่อนแล้วค่อยคุยกันต่อแล้วกันครับ

Beneed
    Guest
    ขอโทษทีนะคะ ไม่ได้ตั้งใจ แต่แก้แล้วคะ

gaka
    Guest
    ทุกคนทำผิดได้ทำแล้ว แก้ไขก็จบครับ
    ทดลองเอาใส่ลง access แล้วหรือยังหละครับ
    เพราะถ้าเกิน 65535 มีสองทางออก
    1. Excel 2007
    2. Access แล้ว Query ออกมาใช้ทำงาน หรือใช้ Excel แล้วไปใช้เมนู Data-> Import External Data แต่ก็ต้องพอจะเขียน Query เป็นเลือกเงื่อนไขแล้วส่งสรุปกลับมาใน Excel

แต่ในกรณีนี้ผมคิดว่า คุณไหน ๆ คุณก็แบ่งข้อมูลออกเป็น 3 ชุดแล้ว อาจใช้แค่ Data -> Sort ที่ละอันแล้ว Save As ชื่อใหม่ แล้วค่อยเปิดออกมาทำทีละอันดีกว่าหรือเปล่า?

gaka
    Guest
    อันนี้เป็นสิ่งที่ Import จาก Access เข้า Excel
    เผื่อดูวิธีทำ
    Excel Import DB data

ส่วนถ้าต้องการใส่ข้อมูลเข้า Access ทำได้หลายแบบขึ้นกับว่าถนัดแบบไหน
    1. ลองทำตามข้างบนที่ผมบอก
    2. ใช้ Access ทำการ Link Table เข้าหาไฟล์ Excel ที่คุณสร้างไว้ หาใน Google มีเยอะ
    3. ใช้ VBA ทำการส่งข้อมูลเข้า DB และดึงออกจาก DB ประยุกต์ใช้ได้คล้าย ๆกันทั้ง Excel, Access