เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 7 of 7

Thread: Print hidden sheets

Petch
    Guest

Print hidden sheets

สวัสดีครับอาจารย์ และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน
    ผมมีเรื่องมารบกวนสอบถามเรื่องมีวิธีอย่างไรบ้างหรือไม่ครับ เมื่อเราสั่งพิมพ์ Sheet 1 แต่ Sheet 2-4 ถูกซ่อนอยู่ (ไม่ว่าจะซ่อนแบบธรรมดา หรือ ซ่อนแบบ very hidden) จะทำให้ Sheet ต่าง ๆ ที่ถูกซ่อนอยู่พิมพ์ออกมาด้วย ผมลอง Search ดูด้วยคำว่า "Print hidden sheets" และ "สั่งพิมพ์ชีทที่ซ่อนอยู่" ปรากฏว่าไม่มีคำตอบ
    ขอขอบคุณล่วงหน้าครับสำหรับคำแนะนำและความรู้
    ขอแสดงความนับถือ
    เพ็ชร จงถิรอำนวย
    ป.ล. ผมเขียน VBA ไม่เป็นครับ ถึงแม้จะเคยเรียนกับอาจารย์สมเกียรติมาครั้งหนึ่ง แต่ก็ไม่แตกฉาน เพราะพื้นฐาน Excel ไม่เก่งนัก ผมใช้ Excel 2003 ครับ

อรวีร์
    Guest

Smile

เอา Code นี้ไว้ที่ส่วน ThisWorkbook Module ค่ะ
    Code:
    Private Sub Workbook_BeforePrint(Cancel As Boolean)
    Dim NowVisible As Integer
    If Not (ActiveSheet Is Sheets(1)) Then Exit Sub
    Application.EnableEvents = False
    Application.ScreenUpdating = False
    With Worksheets(2)
        NowVisible = .Visible
        .Visible = -1
        .Select
        .PrintOut
        .Visible = NowVisible
    End With
    With Worksheets(3)
        .Select
        .PrintOut
    End With
    Worksheets(1).Select
    Application.ScreenUpdating = True
    Application.EnableEvents = True
    End Sub

สมเกียรติ
    Guest
    ลองตรวจสอบว่า File > Print กำหนดช่อง Print what ไว้เป็น Active sheet(s) ครับ
    ไม่ใช่ Entire workbook

Petch
    Guest

ขอบคุณครับ อาจารย์อรวีร์ และ อาจารย์สมเกียรติ ผมจะลองเอาไปใช้ดู
    ขอให้ทุกท่านมีความสุข และสุขภาพแข็งแรง นะครับ
    ด้วยความเคารพและขอแสดงความนับถือ

Petch
    Guest

คืออย่างนี้ครับ อาจารย์ และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน ที่อาจารย์อรวีร์ ให้ code มาปรากฏว่า เครื่องสั่ง Print ทุก Sheet ไม่ว่าจะ ซ่อน หรือ ไม่ซ่อน กล่าวคือ มีกี่ Sheet เครื่อง Print ออกมาหมดเลย แต่สิ่งที่ผมต้องการคือ Print เฉพาะ Sheet ที่ซ่อนไว้เท่านั้น ผมลองทำดู 3 Sheets โดย Sheet 1 มองเห็นและมีข้อมูล Sheet 2 ซ่อนเอาไว้และมีข้อมูล ส่วน Sheet 3 มองเห็นและมีข้อมูล ปรากฏเครื่องพิมพ์ ออกมาทั้ง 3 Sheet แต่ที่ผมต้องการคือ ต้องการพิมพ์ Sheet 1 ซึ่งมองเห็น และ Sheet 2 ที่มองไม่เห็นเท่านั้น ส่วน Sheet 3 ไม่ต้องการให้พิมพ์ นอกจากว่าผมสั่งพิมพ์เอง
    ขออภัยด้วยครับที่อธิบายไม่กระจ่างเท่าที่ควร ดังนั้นผมจึงแนบ file มาด้วยเพื่อไม่ให้เป็นการสับสนทุกท่าน

ขอขอบพระคุณอีกครั้งสำหรับคำแนะนำ และความรู้

ขอแสดงความนับถือ

อรวีร์
    Guest

Smile

Code:
    Private Sub Workbook_BeforePrint(Cancel As Boolean)
    Dim NowVisible As Integer, Sh As Worksheet
    If Not (ActiveSheet Is Sheets(1)) Then Exit Sub
    Application.EnableEvents = False
    Application.ScreenUpdating = False
    For Each Sh In Worksheets
        If Sh.Visible <> xlSheetVisible Then
            With Sh
                .Select
                .PrintOut
            End With
        End If
    Next
    Worksheets(1).Select
    Application.ScreenUpdating = True
    Application.EnableEvents = True
    End Sub

Petch
    Guest

ขอขอบพระคุณอาจารย์อรวีร์ เป็นอย่างสูงครับสำหรับคำแนะนำ และความรู้ เป็น code ที่ผมต้องการใช้งานเลยครับ
    ขอให้อาจารย์มีสุขภาพแข็งแรงและมีความสุขนะครับ
    ขอแสดงความนับถืออย่างสูง