เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 9 of 9

Thread: data validation

Hybrid View

Previous Post Previous Post   Next Post Next Post
    malin
    Guest

data validation

สวัสดีค่ะ

อยากสอบถามว่า การใช้ data validation ที่ link ข้อมูลจากไฟล์อื่นน่ะค่ะ จำเป็นหรือเปล่าคะว่าต้องเปิดไฟล์ต้นทางก่อน มีทางไหนหรือเปล่าคะที่ไม่ต้องเปิดแฟ้มต้นทาง

ขอบคุณค่ะ
    มาลิน

vajra
    Guest
    ใช้สูตร Link ข้อมูลข้ามไฟล์ก่อนแล้วทำ Data Validation โดยใช้เซลล์สูตรเป็น List ครับ

malin
    Guest
    ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ แต่ไม่ทราบจริง ๆ ค่ะ ว่าการ link ข้อมูลข้ามไฟล์ทำอย่างไรคะ
    data validation>list (ข้ามไฟล์) มันต้องเปิดไฟล์ต้นทางใช่หรือเปล่าคะ
    ขอบคุณค่ะ
    มาลิน

HS8MQM
    Guest
    Quote Originally Posted by malin View Post
    อ้างอิงคำตอบจาก อ.สมเกียรติ ครับ
    http://excelexperttraining.com/forum...et&mode=linear
    ต้องลองทำดูครับก่อนครับ บางครั้งถ้าติดปัญหา ก็ลองเปลี่ยนวิธีการดูครับ
    การทำ link ข้าม File ผมไปเจอกระทู้เก่ามาครับลองศึกษาดูนะครับ
    อัฑฒ์

malin
    Guest
    ขอบคุณสำหรับ link ค่ะ อ่านดูแล้วค่ะ คงต้องเปิดแฟ้มทั้งแฟ้มต้นทางและปลายทาง ถ้าต้องการจะใช้ data validation>list จากแฟ้มต้นทาง
    ขอบคุณมากค่ะ
    มาลิน

vajra
    Guest
    Quote Originally Posted by malin View Post
    ขอบคุณสำหรับ link ค่ะ อ่านดูแล้วค่ะ คงต้องเปิดแฟ้มทั้งแฟ้มต้นทางและปลายทาง ถ้าต้องการจะใช้ data validation>list จากแฟ้มต้นทาง
    ขอบคุณมากค่ะ
    มาลิน
    ถ้า Link ข้ามไฟล์ได้แล้ว ไม่จำเป็นต้องเปิดไฟล์ต้นทางครับ