เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 2 of 2

Thread: การดึงข้อมูลจากcellเดียวกันของหลาย ๆ ไฟล์โดยใช้VBทำได้อย่างไรครับ

Natpakal
    Guest

การดึงข้อมูลจากcellเดียวกันของหลาย ๆ ไฟล์โดยใช้VBทำได้อย่างไรครับ

ผมกำลังต้องการใช้ข้อมูลชุดหนึ่งจากข้อมูลจากหลาย ๆ ไฟล์รวม ๆ กันครับ
    โดยข้อมูลที่ผมจะดึงมาใช้นั้นมาจากเซล์เดียวกันของทุกไฟล์ ผมอยากทราบว่าจะเขียนโค้ตVBอย่างไรเพื่อให้สามารถดึงข้อมูลนั้นมาได้ครับ
    Ex. Working.xls <<<< Data1.xls
    Data2.xls
    Data3.xls

pichartyapan
    Guest
    ลองทำไฟล์ง่าย ๆ มาให้พี่ ๆ เขาดูกันนะครับ
    คิดคำถามดี ๆ
    ให้เปิดทีละไฟล์ใช่หรือไม่
    แต่ละไฟล์มีชื่อคล้ายกันอย่างไร หรือแตกต่างกันโดยสิ้นเชิง
    แล้วให้เอามาทีละ cell หรือเอามาเป็น range
    แล้ว ถ้าเป็น range มันติดกันหรือเปล่า
    แล้วที่ว่าเอามา ให้เอามาไว้ที่ไฟล์เดียว ทับกันไปเรื่อย ๆ หรือ ต่างที่กัน จะทราบอย่างไรว่าให้วางลงตรงไหน มีเกณฑ์อย่างไร...
    ลองดูครับ เตรียมคำถามให้ดี ๆ ให้ครบงานที่เราทำอยู่ มิฉะนั้นจะไม่มีใครเข้าใจ แล้วจะไม่มีคนมาตอบครับ : )