เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 9 of 9

Thread: การใช้ Filter สามารถทำให้ Sum อัตโนมัติ หรือ Count อัตโนมัติ ได้ไหมครับ

ลูกปลาน้อย
    Guest

การใช้ Filter สามารถทำให้ Sum อัตโนมัติ หรือ Count อัตโนมัติ ได้ไหมครับ

คือผมจะเรียกข้อมูลหนึ่ง มันก็ Sum แล้ว Count แล้วเลย พอเรียกอีกข้อมูลหนึ่ง มันก็ Sum แล้ว count ให้เลย Filter มันสามารถไหมครับ แต่จากที่ลอง Sum ได้ แต่ ผมทำ Count ไม่ไ่ด้ครับ

excel_fever
    Guest
    Subtotal(109,ช่วงข้อมูล) เพื่อหาผลรวม
    Subtotal(103,ช่วงข้อมูล) เพื่อนับจำนวนครับ

ลูกปลาน้อย
    Guest
    ถามต่อนิดครับ

ถ้าผมมีข้อมูลแค่ 4 ชนิด คือ A B C D แล้วก็มียอดตัวเลขของ A B C D เช่น A 100, B 200, C 300, D 400

และทุกวันจะมีการคีย์ข้อมูล ซ้ำกันไปเรื่อย ๆ ของ A B C D แต่ยอดจะไม่เท่ากัน

แ่ต่ผมอยากได้ยอดรวมและยอดนับ ทุกครั้งที่มีการเพิ่มข้อมูล ต้องทำอย่างไรครับ

ผมใช้ countif นับยอดได้ แต่ sumif มันไม่เกิดผลครับ รบกวนด้วยครับ

excel_fever
    Guest
    ลองใช้ตัวกรองในไฟล์แนบดูครับว่าใช่ที่ต้องการหรือไม่

excel_fever
    Guest
    ลืมอีกอย่าง ควรตั้งช่วงของจำนวนเป็น Dynamic Range Name ครับ

ลูกปลาน้อย
    Guest
    Quote Originally Posted by excel_fever View Post
    ลองใช้ตัวกรองในไฟล์แนบดูครับว่าใช่ที่ต้องการหรือไม่
    ไฟล์นี้ผมทำได้แล้วครับ ผมอยากได้อีกแบบด้วยนะครับรบกวนด้วยครับ ตามเอกสารแนบเลยครับ

วานิชย์
    Guest
    ตามข้อมูลในไฟล์ที่แนบมา SUMIF น่าจะผิดนะครับ
    range
    :2

ลูกปลาน้อย
    Guest
    Quote Originally Posted by วานิชย์ View Post
    ตามข้อมูลในไฟล์ที่แนบมา SUMIF น่าจะผิดนะครับ
    range
    :2
    ขอบคุณมากครับ โง่อยู่นาน

HS8MQM
    Guest

Advanced Filter

จากที่ถามเพิ่มเติมนั้น วิธีการคือ
    1. กรองข้อมูลจากตารางออกมาก่อน ผมใช้ Advanced Filter (เอาข้อมูลที่ซ้ำ, หรือไม่ซ้ำ เพียงค่าเดียวออกมา)
    ไปที่ Data / Filter / Advanced Filter
    2. แล้วก็ใส่สูตร =COUNTIF(A:A,C23) ,=SUMIF(A:A,C23,B:B)
    ครับ
    รายละเอียดการทำ Advanced Filter ตาม File แนบครับ