เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 7 of 7

Thread: ต้องการแยก text ใน column เดียวกันให้เป็นหลาย column มีวิธียังไงบ้างครับ

pigphong
    Guest

ต้องการแยก text ใน column เดียวกันให้เป็นหลาย column มีวิธียังไงบ้างครับ

ผมมี excel ที่ทำการดาวน์โหลดมาจากโปรแกรม SAP โดยตัวหนังสือทั้งหมดจะรวมกันอยู่ที่ Column เดียวหมดเลย และตัวอักษรแต่ละบรรทัดไม่เท่ากัน
    ต้องการแยก Column ตามค่าต่างๆ จะทำยังไงได้บ้างครับ :nonod:
    ตัวอย่างข้อมูลที่ถูกดาวน์โหลดมาจาก Sapเป็นแบบsheet Old และที่อยากได้เหมือน sheet New ตามที่แนบมาครับ

pichartyapan
    Guest
    ต้องดูตัวอย่างข้อมูลครับ เป็น ไฟล์ . txt ก็ได้ เพราะมีวิธีการทำหลายอย่างขึ้นกับการจัดการของฐานข้อมูลครับ แนบไฟล์มานะครับ

pigphong
    Guest

แนบไฟล์ตัวอย่างมาให้แล้วครับ

แนบไฟล์มาแล้วครับ

excel_fever
    Guest
    ลองใช้ Data > Test to Column ดูครับ

BPhirarak
    Guest
    ไฟล์ที่ export ออกมาจาก SAP นี้จะเป็น fixed width ถ้าลองใช้ฟังก์ชัน LEN นับจำนวนตัวอักษรดูจะเห็นว่ามีจำนวน 132 ตัวอักษรเท่ากันทุกบรรทัด

สามารถใช้เมนู Data -> Text to columns เพื่อทำการแยกข้อความออกมาให้อยู่ใน column ต่างๆตามที่คุณ excel_fever แนะนำมาได้ครับ แต่จะต้องไปเลือกช่วงข้อมูลทีละกลุ่มแล้วทำซ้ำไปเรื่อยๆ

อีกวิธีโดยใช้สูตร array จากไฟล์แนบจะเห็นว่าเราสามารถวิเคราะห์ตำแหน่งเริ่มต้นและความยาวของแต่ละคอลัมน์ที่ต้องการได้ แล้วใช้ฟังก์ชัน MID ในแบบ array โดยเลือก cell จำนวน 10 cell แล้วใส่สูตร array ตามในตัวอย่างครับ

=MID($A32,{1,7,17,61,70,74,90,99,112,128},{6,10,44,9,4,16,9,13,16,4}) กด Ctrl+Shift+Enter

แล้ว copy สูตรไปยังบรรทัดที่เหลือ

บรรพต

pichartyapan
    Guest
    วิธีการของอาจารย์บรรพตลึกซึ้งมากครับ
    ผมมีอีกวิธีมานำเสนอ เป็นการใช้ เมนู Data>Text to colum เหมือนกันแต่จัดไฟล์นิดหน่อยให้ได้ข้อมูลที่เข้าใจง่ายขึ้น โดย
    1) ก่อนใช้เมนู Data Text to colum ให้ insert คอลัมน์เข้าไปข้างหน้าข้อมูล อีก 2 คอลัมน์
    2) ที่ Cell A10 เขียนสูตร =if(len(C10)=81,C10,"") แล้วที่
    Cell B10 เขียนสูตร =if(len(C10)>81,C10,"") แล้ว copy สูตรลงไปจนถึงบรรทัดสุดท้ายของข้อมูล
    3) ลากดำ ทั้ง คอลัมน์ A และ B คลิ้กขวา เลือกคำสั่งcopy แล้ว paste แบบ Special Value ลงที่เดิม
    4) คลิ้กที่คอลัมน์ C แล้วสั่ง Delete ทิ้งได้เลย
    5) แล้วจึงเลือก คอลัมน์ B สั่ง Data > Text to column ก็จะได้ไฟล์หน้าตาดีอย่างที่ต้องการ ครับ

pigphong
    Guest

ขอขอบคุณทุกท่านมากครับ

ขอขอบคุณทุกท่านมากเลยครับที่ช่วยแนะนำ
    ช่วยทำให้ผมได้มีแนวทางแล้วครับ:hurray::iagree: