เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 4 of 4

Thread: ต้องการย้ายการ Filter ข้อมูล จากหัว Column ไปอยู่ ที่ Column อื่นๆ

kunio13
    Guest

ต้องการย้ายการ Filter ข้อมูล จากหัว Column ไปอยู่ ที่ Column อื่นๆ

คือผม ต้องการย้ายการ Filter ข้อมูล ซึ่งโดยปกติ ถ้าเราเรื่อง Filter ข้อมูล ตัว Filter ข้อมูลจะไปอยู่ที่ Column แรก ของ Column นั้นๆๆ แต่ถ้าผมต้องการ จะให้ ย้ายตัว Filter ข้อมูลนั้น ไปอยู่ที่ Column อื่นๆ ตามต้องการ ได้หรือเปล่าครับ

สมเกียรติ
    Guest
    ให้เลือกหัวตารางที่ต้องการอย่างน้อย 2 เซลล์ขึ้นไปแล้วสร้าง AutoFilter ขึ้นใหม่ครับ แต่ถ้าที่ถามมานั้นแปลอีกอย่างว่า ต้องการนำผลจากการกรองไปเก็บไว้ที่อื่น คำตอบคือต้อง copy ออกไปเอง

kunio13
    Guest
    คือประมาณว่า ถ้า ผมเลือก Auto filter ที่ข้อมูล C5:C20 ตัวเงื่อนไขในการ Filter ก็จะอยู่ที่ Cell C5 ครับผม แต่ ผมต้องการย้ายการ คีย์เงื่ีอนไข ต่างๆๆ จาก Cell C5 ไปอยู่ ที่Cell A2 อย่างนี้ครับ โดยที่เมื่อคีย์เงื่อนไข ที่ Cell A2 แล้ว จะไปมีผล Filter ข้อมูลที่ แถว C5:C20 ไม่ทราบว่าจะต้องเขียนสูตร ยังไง ครับ

excel_fever
    Guest

อ่านจากลิงก์เดิมก็แล้วกันครับ

Quote Originally Posted by kunio13 View Post
    คือประมาณว่า ถ้า ผมเลือก Auto filter ที่ข้อมูล C5:C20 ตัวเงื่อนไขในการ Filter ก็จะอยู่ที่ Cell C5 ครับผม แต่ ผมต้องการย้ายการ คีย์เงื่ีอนไข ต่างๆๆ จาก Cell C5 ไปอยู่ ที่Cell A2 อย่างนี้ครับ โดยที่เมื่อคีย์เงื่อนไข ที่ Cell A2 แล้ว จะไปมีผล Filter ข้อมูลที่ แถว C5:C20 ไม่ทราบว่าจะต้องเขียนสูตร ยังไง ครับ
    http://www.excelexperttraining.com/f...ch&mode=linear